เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 22
  พิมพ์  
อ่าน: 37919 รถยนต์ในเมืองไทยเมื่อ 50+ ปีก่อน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 01 มี.ค. 19, 20:21

คุณ Choo ไม่สนใจ Jaguar XK120 บ้างหรือคะ
เห็นแล้วนึกถึงรถของอาจารย์ฝรั่งที่คณะอักษรฯ  เป็นหนุ่มเปรี้ยวมาก ขับรถสปอร์ตสีแดงหน้าตาคล้ายๆคันนี้
แต่จำไม่ได้ว่าเป็นจากัวร์ หรือ MG ของอังกฤษ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 01 มี.ค. 19, 20:45

เคยเห็นรถแบบนี้ในกรุงเทพค่ะ   แต่ไม่รู้ว่ายี่ห้ออะไร

choo
มัจฉานุ
**
ตอบ: 95

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 01 มี.ค. 19, 20:55

เป็นความรู้ใหม่นะคะ ว่ารถแนชเป็นรถในฝันของหนุ่มๆสมัยนั้น  ส่วนเฟียตจิ๋วทำแท็กซี่ได้ด้วยนี่ก็น่าแปลกใจ เพราะที่นั่งมี 2 ที่   คนขับกินไปเสียหนึ่งที่ แสดงว่ามีผู้โดยสารได้คนเดียว
     มีรถอีกยี่ห้อหนึ่งที่ชาวกรุงใช้กันมากเหมือนกัน คือรถออสติน    เป็นรถยนต์อังกฤษที่เป็นรถใช้งาน ราคาถูกกว่ารถอเมริกัน   
     ออสตินในความทรงจำเป็นรถครอบครัวขนาดกลางๆ   พ่อแม่กับลูกวัยเด็กสัก 3 คนนั่งไปพร้อมกันได้   ถ้าลูก 4 คนก็เบียดกันหน่อยแต่ยังพอไหว       

ดูรูป"เฟียตจิ๋ว" ของอาจารย์เทาชมพู ทีว่านั่งโดยสารได้ 1 คนซึ่งวิ่งอยู่ทีนนทบุรี ครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 01 มี.ค. 19, 21:12

ยิงฟันยิ้ม

superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 02 มี.ค. 19, 07:59

โฟค  เฟียต ฟอร์ด (ซ้ำ)  รถฟอร์ดมันวิ่งเต็มเหยียด รถเฟียตมันวิ่งโขยก รถโฟคมันวิ่งเขย่า มาซิพวกเรา อย่ามัวนั่งเศร้า นั่งโฟคเฟียตฟอร์ด

ไม่ทราบว่าปอร์เช่คนยากของผมหรือโฟคเต่า กับฟอร์ดยุโรปเริ่มปรากฏตัวตอนปีไหนครับ

https://web.facebook.com/CarSpottingThai/photos/a.1540913816190204/1642242622723989/?type=3&theater
choo
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 02 มี.ค. 19, 17:01

โฟค  เฟียต ฟอร์ด (ซ้ำ)  รถฟอร์ดมันวิ่งเต็มเหยียด รถเฟียตมันวิ่งโขยก รถโฟคมันวิ่งเขย่า มาซิพวกเรา อย่ามัวนั่งเศร้า นั่งโฟคเฟียตฟอร์ด

ไม่ทราบว่าปอร์เช่คนยากของผมหรือโฟคเต่า กับฟอร์ดยุโรปเริ่มปรากฏตัวตอนปีไหนครับ

https://web.facebook.com/CarSpottingThai/photos/a.1540913816190204/1642242622723989/?type=3&theater

เท่าที่จำได้เคยเห็นมีผู้ใช้โฟล์กเต่าครั้งแรกในกรุงเทพเมื่อปี 1951 น่าจะนำเข้ามาเองรูปร่างแปลกตามากในสมันนั้นเป็นรุ่นที่กระจกหลังแบ่งเป็นสองส่วน ที่นำเข้ามาขายจริงๆ ปี 1952 ส่วนรถฟอร์ดยุโรปเข้ามาขายในประเทศไทยนานมากตั้งแต่ก่อนสงครามโลกที่โด่งดังมากคือโมเดิร์นที และในช่วงหลังสงครามประมาณปี 1949 ได้สั่งเข้ามาขายจากสิงคโปร์ไม่ได้นำเข้าโดยตรงจากอังกฤษ เช่น Ford Prefect, Ford Thames และ Ford Consul เป็นต้น จนกระทั่งมาตั้งโรงงานประกอบในประเทศโดยแองโกลไทยในปี 1960 ประกอบรถฟอร์ดอังกฤษหลายรุ่น เช่น คอนซูล 315, แองเกลีย, เอสคอร์ท,คอร์ติน่า เท่าที่นึกออกก็มีเพียงแค่นี้ครับ

choo
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 02 มี.ค. 19, 17:21

เคยเห็นรถแบบนี้ในกรุงเทพค่ะ   แต่ไม่รู้ว่ายี่ห้ออะไร

ที่เคยเห็นรถตัวจริงคือ Austin A125 Sheerline รูปร่างคล้ายกับที่อาจารย์เทาชมพูยกรูปมามาก มีแตกต่างในรายละเอียดเช่นที่เปิดฝากระโปรงหลังและไฟท้ายในรูปของอาจารย์อยู่ด้าบนไฟท้ายกลม ของผมอยู่ล่างไฟท้ายยาวเลยไม่ทราบว่าเป็นยี่ห้อเดียวกันหรือไม่หรือเป็นแต่คนละปีอาจมี minor changes ซึ่งเกินความรู้ของผมไป

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 02 มี.ค. 19, 17:31

ดูรูป"เฟียตจิ๋ว" ของอาจารย์เทาชมพู ทีว่านั่งโดยสารได้ 1 คนซึ่งวิ่งอยู่ทีนนทบุรี ครับ

สงสัยเราจะนึกถึงเฟียตกันคนละรุ่นแล้วค่ะ   เฟียตจิ๋วของดิฉันหมายถึงรูปทางซ้าย   เลยนึกไม่ออกว่าจะเอามาทำแท็กซี่ได้ยังไง
รูปทางขวาเป็นคนละรุ่นกับทางซ้ายใช่ไหมคะ คุณ Choo

ป.ล. ฟังคุณ Choo อธิบายถึงรถรุ่นโน้นรุ่นนี้   สงสัยจะเจอเจ้าของบริษัทรถมาเองเสียละมั้ง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 02 มี.ค. 19, 17:36

อ้างคห. 146
ดิฉันยังเด็ก  จำรายละเอียดไม่ได้ค่ะ   จำได้แต่กระโปรงหลังเป็นรูปสี่เหลี่ยมแบน คล้ายกล่องแบนๆ  ฝาแบนราบราวกับจะใช้แทนกระดานดำได้
อ้อ  รถสีดำด้วยค่ะ
รู้แต่ว่าเป็นรถยุโรป น่าจะเป็นไปได้มาก ว่าเป็น Austin อย่างคุณ Choo ว่า
เป็นรถเก่า  มีคนแก่ๆนั่ง  น่าจะมีก่อนสงครามโลกนะคะ  เดาเอา
choo
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 02 มี.ค. 19, 17:57

สงสัยเราจะนึกถึงเฟียตกันคนละรุ่นแล้วค่ะ   เฟียตจิ๋วของดิฉันหมายถึงรูปทางซ้าย   เลยนึกไม่ออกว่าจะเอามาทำแท็กซี่ได้ยังไง
รูปทางขวาเป็นคนละรุ่นกับทางซ้ายใช่ไหมคะ คุณ Choo

ป.ล. ฟังคุณ Choo อธิบายถึงรถรุ่นโน้นรุ่นนี้   สงสัยจะเจอเจ้าของบริษัทรถมาเองเสียละมั้ง

ผมก็นึกอยูแล้วว่าอาจารย์ยึกถึงรูปเฟียตรุ่นนั้นจึงเอารูปแท็กซี่เฟียตมาแซว มันเป็นรถเฟียตรุ่นต่อมาวางเครื่องหลังตามรูปที่ส่งมาใหม่ ผมไม่ใช่เจ้าของบริษัทรถแต่ผมคุ้นเคยกับรถมาตั้งแต่เกิดเพราะที่บ้านชอบเล่นรถมากมีรถหลายรุ่นหลายคันและในสมัยนั้น 50+ปี ไม่มีศูนย์บริการรถยนต์เหมือนสมัยนี้จึงต้องดูแลบำรุุงรักษาเองเมื่อรถเสียก็ไปเรียกช่างของบริษัืทผู้ขายรถยี่ห้อนั้นมาซ่อมที่บ้านและไปหาซื้ออะไหล่เองผมชอบไปนั่งดูเขาซ่อมและตามไปซื้ออะไหล่เสมอๆ เมื่อโตขึ้นก็ลงมือซ่อมเองจนในที่สุดก็กลายเป็น"นายช่าง"ไปจนได้ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 02 มี.ค. 19, 18:13

เมื่อ 50+ ปีก่อน   แม้แต่ในเมืองหลวงเองก็ไม่ใช่ว่าบ้านเดี่ยวๆ ทุกหลังมีรถยนต์เหมือนสมัยนี้   เจ้าของบ้านขึ้นรถเมล์ สามล้อ แท็กซี่ ไปทำงานกันเยอะแยะ    บ้านที่เจ้าของชอบเล่นรถ มีรถหลายรุ่นหลายคันเห็นจะมีอยู่ไม่กี่บ้านในกรุงเทพ   ชักอยากรู้เสียแล้วว่ามีรถอะไรบ้างคะ
     นึกขึ้นมาได้ถึงรถหรูดังระเบิดยี่ห้อหนึ่ง    ที่ว่าดังไม่ใช่เพราะมันแพงอย่างเดียว  แต่เป็นรถที่เข้าไปเกี่ยวข้องกับประวัติศาสตร์การเมืองเข้าให้    นั่นคือรถ Thunderbird  หรือแปลไทยได้เริ่ดว่า "วิหคสายฟ้า"   
     ดิฉันไม่รู้ว่าเจ้าวิหคสายฟ้าเป็นของบริษัทอะไร    ยังไม่ได้ไปค้นประวัติ  หาแต่รูปมาก่อน     รถหรูชนิดนี้เข้าใจว่าชาวบ้านร้านถิ่นต่อให้เป็นข้าราชการระดับปลัดกระทรวงก็ยังไม่ซื้อกันมาใช้        จำได้ว่าเป็นพาหนะของจอมพล ป.พิบูลสงคราม ที่พาท่านหนีข้ามชายแดนไทยไป เมื่อครั้งจอมพลสฤษดิ์ทำรัฐประหาร 
    หารูปวิหคสายฟ้ารุ่น 1957 มาให้ดูค่ะ     รถของจอมพลป.น่าจะแบบนี้ หรือรุ่นก่อนนี้สักปี แต่รูปทรงคงไม่ต่างกันเท่าไหร่   

ดิฉันไม่รู้ว่าหลังจากนั้นแล้ว  ธันเดอร์เบิร์ดเป็นที่นิยมในเมืองไทยอีกหรือเปล่า     จำอะไรไม่ได้เลยเกี่ยวกับรถยี่ห้อนี้

choo
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 02 มี.ค. 19, 18:38

เป็น รถ Ford ของอเมริกาครับมีทั้งแบบหลังคาแข็งและเปิดหลังคาได้(convertible)เครื่องขนาดใหญ่ 4800 cc เสื้อสูบรูปตัววีซึ่งทันสมัยมากในยุค 1955 เมืองไทยมีไม่มากนัก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 02 มี.ค. 19, 19:09

ผิดกับรถยุโรปอื่นๆในไทยที่ล้มหายตายจากไปมาก  Thunderbird ยังมีมาถึงปัจจุบัน    นี่คือรุ่นปี 2018 ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 02 มี.ค. 19, 19:45

รถยนต์ในรูปน่าจะเป็นรถเฟียต?
เอเชียนเกมส์ครั้งที่ 5  จัดในกรุงเทพปี 2509   นี่คือรถเมื่อ 53 ปีมาแล้ว

choo
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 02 มี.ค. 19, 20:15

เมื่อ 50+ ปีก่อน   แม้แต่ในเมืองหลวงเองก็ไม่ใช่ว่าบ้านเดี่ยวๆ ทุกหลังมีรถยนต์เหมือนสมัยนี้   เจ้าของบ้านขึ้นรถเมล์ สามล้อ แท็กซี่ ไปทำงานกันเยอะแยะ    บ้านที่เจ้าของชอบเล่นรถ มีรถหลายรุ่นหลายคันเห็นจะมีอยู่ไม่กี่บ้านในกรุงเทพ   ชักอยากรู้เสียแล้วว่ามีรถอะไรบ้างคะ

ที่ว่าเมื่อ 50+ ปีก่อนเห็นจะมีไม่กี่บ้านในกรุงเทพมีรถหลายรุ่นหลายคัน ผมค่อนข้างไม่เห็นด้วยครับเพราะตามที่ได้รู้เห็นมาเจ็ดสิบกว่าปี คือเมื่อ 70+ ปีก่อนบ้านที่จะมีรถหลายรุ่นหลายคันใช้นั้นถ้าไม่นับเจ้าสัวคนจีนก็มีสองพวกคือพวกราชวงศ์ที่มีฐานะและพวกสืบตระกูลขุนนางเก่าที่มีมรดกตกทอดกันมาซึ่งส่วนใหญ่เป็นที่ดินและเครื่องประดับ เมื่อบ้านเมืองเจริญขึ้นก็ขายที่ดินไปบางส่วนได้เงินมากพอควรเอาไปฝากธนาคารได้ดอกเบี้ย 4-7 %จึงมีรายได้นอกจากเงินเดือน ที่สามารถจ่ายเงินซื้อสิ่งที่ชอบได้เช่นรถยนต์เรือยนต์  รถยนต์มีไว้เพื่อจ่ายตลาดเช่นรถเฟียต 500 ไว้รับส่งเด็กไปโรงเรียนเช่นTriumph MayFlower ไว้เดินทางทีองเที่ยวต่างจังหวัดเช่น Dodge ตู้หรือโฟล์คตู้ ไว้ออกงานเช่น Mercedes-Benz 300  ไว้ขับเล่นเช่น MGB  สำหรับรถอเมริกันนิยมรถ PACKARD ส่วนเมื่อ 50+ ปีก่อนมีหลายๆบ้านมากมายที่มีรถหลายคันได้เช่นพวกเศรษฐีใหม่จากสงครามหรือจากการได้ผูกขาดกิจการบางอย่างและพวกผู้คนที่อาสามาบริหารบ้านเมือง

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 22
  พิมพ์