เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2493 ข้อสงสัยเกี่ยวกับการใช้ราชาศัพท์สำหรับสมเด็จพระบรมราชินีนาถ
Mr.Fame
มัจฉานุ
**
ตอบ: 61

เมื่อ 22 ก.พ. 19, 09:10

ก่อนอื่นขอเกริ่นถึงสาเหตุของข้อสงสัยตามหัวข้อกระทู้ครับ คือเมื่อ 2-3 วันก่อน เพื่อร่วมงานของผมท่านหนึ่งได้รับมอบหมายให้ร่างหนังสือราชการที่ต้องกล่าวอ้างถึงสมเด็จพระนางเจ้า พระบรมราชินีนาถ ในรัชกาลที่ 9 จึงต้องมีการใช้คำราชาศัพท์สำหรับพระองค์ท่าน แต่ปัญหาที่ตามมาคือ เพื่อร่วมงานของผมท่านนั้นเกิดความไม่แน่ใจในการใช้ราชาศัพท์ จนกลายเป็นประเด็นถกเถียงกันถึงความถูกต้องในการใช้ราชาศัพท์สำหรับเจ้านายชั้นสมเด็จพระบรมราชินีนาถ โดยข้อสงสัยที่เกิดขึ้นบางส่วนอากู๋ก็ได้ให้คำตอบกระจ่าง มีตัวอย่างมากมายในโลกอินเตอร์เน็ตยืนยันครับ เช่น คำกราบบังคมทูลที่ใช้สำหรับพระองค์ท่่านทั้งสรรพนามบุรษที่ 1 2 และ 3 ดังนี้

สรรพนามบุรุษที่ 1 - ใต้ฝ่าละอองธุลีพระบาท (กรณีกราบบังคมทูลรายงานใช้ขึ้นต้นด้วย "ขอเดชะ ฝ่าละอองธุลีพระบาท ปกเกล้าปกเกล้าปกกระหม่อม ข้าพระพุทธเจ้า .....")
สรรพนามบุรุษที่ 2 - ข้าพระพุทธเจ้า
สรรพนามบุรุษที่ 3 - พระพุทธเจ้าค่ะ พะยะค่ะ (บุรุษ) เพคะ (สตรี)
ซึ่งคำกราบบังคมทูลแบบนี้ใช้เทียบเท่ากับที่ใช้กับพระมหากษัตริย์  ยิ้ม

แต่สิ่งที่สร้างความสับสนคือคำนามราชาศัพท์ครับ คือบางท่านก็บอกว่าต้องมีคำว่า พระบรมราช- นำหน้า เสมอกับที่ใช้กับพระมหากษัตริย์ เช่น พระบรมราชวโรกาส  พระบรมราชานุญาต พระบรมราชวินิจฉัย แต่บางท่านก็บอกว่าคำว่า พระบรมราช- จะสงวนไว้ใช้เฉพาะพระมหากษัตริย์เท่านั้น ส่วนสมเด็จพระบรมราชินีนาถ จะใช้คำว่า พระราช- เช่น พระราชวโรกาส  พระราชานุญาต พระราชวินิจฉัย ซึ่งคำราชาศัพท์ชั้นนี้ใช้กับสมเด็จพระบรมราชินี สมเด็จพระบรมราชชนนี สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช และสมเด็จพระบรมราชกุมารี

ผมจึงขอสอบถามท่านผู้รู้ครับว่าใช้อย่างไหนจึงจะถูกต้องครับ เพราะอันที่จริงผมเข้าใจมาตลอดว่าคำราชาศัพท์สำหรับสมเด็จพระบรมราชินีนาถ จะใช้เทียบเท่ากับพระมหากษัตริย์ เนื่องจากทรงเคยปฏิบัติหน้าที่ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์มาก่อน และอีกประการคือ ผมเคยเห็นป้ายสภาสตรีแห่งประเทศไทย ก็ยังใช้คำว่าในพระบรมราชินูปถัมภ์ ซึ่งหมายถึงอยู่ในพระอุปถัมภ์ของสมเด็จพระนางเจ้า พระบรมราชินีนาถ ในรัชกาลที่ 9  ฮืม

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ก.พ. 19, 12:51

ดิฉันไม่เคยทำหน้าที่ร่างหนังสือราชการ  เลยไม่แม่นเรื่องราชาศัพท์สักเท่าไร
   จำได้แต่ว่า ราชาศัพท์ที่ใช้ในความหมายว่า คำสั่ง   สำหรับสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ  ใช้ว่า "พระราชเสาวนีย์"  ไม่ใช่ พระบรมราชเสาวนีย์
   รอผู้รู้เรื่องนี้มาตอบดีกว่าค่ะ
Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ก.พ. 19, 13:21

ดิฉันไม่เคยทำหน้าที่ร่างหนังสือราชการ  เลยไม่แม่นเรื่องราชาศัพท์สักเท่าไร
   จำได้แต่ว่า ราชาศัพท์ที่ใช้ในความหมายว่า คำสั่ง   สำหรับสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ  ใช้ว่า "พระราชเสาวนีย์"  ไม่ใช่ พระบรมราชเสาวนีย์
   รอผู้รู้เรื่องนี้มาตอบดีกว่าค่ะ

ยิ้ม ขอบพระคุณท่านอาจารย์เทาชมพูครับ

พอดีหนังสือที่ร่างเป็นงานที่ได้รับมอบหมายพิเศษครับ เลยทำให้คนร่างที่ไม่คุ้นเคยกับการใช้ราชาศัพท์เนื่องจากไม่ค่อยได้ใช้เกิดความสับสนน่ะครับ ยิ้มกว้างๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ก.พ. 19, 13:27

ลองร่างมาให้ดูไหมล่ะคะ เผื่อจะช่วยกันได้
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 ก.พ. 19, 13:55

พระบรมราช....    ใช้กับพระมหากษัตริย์เท่านั้นครับ และต้องผ่านพระราชพิธีพระบรมราชาภิเษกแล้วด้วย
Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 ก.พ. 19, 14:20

ชื่อและที่อยู่หน่วยงาน
ที่ ....................         
วันที่    ...........  มีนาคม  ๒๕๖๒
เรื่อง   ขอพระราชทานกราบบังคมทูลเชิญเสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดศูนย์............................................
เรียน   ราชเลขานุการในพระองค์สมเด็จพระบรมราชินีนาถ

ด้วย........(หน่วยงาน)......................ได้ดำเนินการจัดตั้งศูนย์......................................... เพื่อเฉลิมพระเกียรติเนื่องในโอกาสมหามงคลทรงเจริญพระชนมพรรษาครบ ๔ รอบ ๘๔ พรรษา ๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๙ ซึ่งได้รับงบประมาณแผ่นดินในการก่อสร้าง ในปีงบประมาณ ๒๕๖๐ โดยมีเป้าหมายให้ศูนย์.............................. เป็นศูนย์กลางการศึกษาเรียนรู้ และพัฒนา...................ของชาติที่มีมาตรฐาน ในการอำนวยประโยชน์ต่อการเสริมสร้างองค์ความรู้ของสังคมในด้าน....................... ดังนั้น ในปี ๒๕๖๐ ................(หน่วยงาน)................จึงขอจัดสรรงบประมาณก่อสร้างศูนย์................................. เพื่อใช้เป็นศูนย์กลางการเรียนรู้ การจัดกิจกรรมนันทนาการ และให้บริการแก่บุคลากรของรัฐ และประชาชนทั่วไป
   และโดยที่ในปีพุทธศักราช ๒๕๖๒ นี้ จะเป็นปีที่...........(หน่วยงาน)...................... ก่อตั้งมาครบ ........ ปี เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่บรรดาข้าราชการ และบุคลากรของ.........(หน่วยงาน)........... จึงขอพระราชทานพระ(บรม)ราชวโรกาสกราบบังคมทูลเชิญสมเด็จพระนางเจ้า พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินเป็นองค์ประธานเปิดศูนย์.................... ในช่วงเดือน............... ๒๕๖๒ เป็นต้นไป หรือ วัน เวลา ใด สุดแต่จะทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ...........(หน่วยงาน).....................ขอน้อมรับเหนือเกล้าเหนือกระหม่อม ทุกประการ

จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณา นำความกราบบังคมทูลทราบฝ่าละอองธุลีพระบาท กราบบังคมทูลเชิญเสด็จฯ ทรงเปิดศูนย์................ดังกล่าวข้างต้น ทั้งนี้ หากทรงมีพระ(บรม)ราชวินิจฉัยเป็นประการใด โปรดแจ้งให้.................(หน่วยงาน).................  ทราบในโอกาสแรกด้วย จักเป็นพระคุณยิ่ง

ขอแสดงความนับถือ

(.................................)
                                                                                                                                                  ระบุตำแหน่ง

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เนื้อหาโดยคร่าวๆ ที่ช่วยเพื่อนร่างจะเป็นประมาณนี้ครับ

ตรงส่วนอื่นๆ ยังพอหาตัวอย่างใด้ครับ แต่ติดตรงส่วนการใช้หรือไม่ใช้คำว่า พระ(บรม)ราช............... น่ะครับ ขอบพระคุณครับ

ปล.ข้างบนนี้เป็นฉบับร่างเฉยๆ ครับ คงมีการปรับแก้ เพิ่มเติม หรือตัดทอนของผู้ที่เกี่ยวข้องตามลำดับขั้นอีกทีครับ

ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 22 ก.พ. 19, 14:23

พระบรมราช....    ใช้กับพระมหากษัตริย์เท่านั้นครับ และต้องผ่านพระราชพิธีพระบรมราชาภิเษกแล้วด้วย

ขอบพระคุณท่าน NAVARAT.C ครับ

แล้วกรณีการใช้ "ในพระบรมราชินูปถัมภ์" อันนี้ใช้ถูกต้องไหมครับ หรือเป็นข้อยกเว้นให้ใช้ได้เพียงกรณีนี้เท่านั้นครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 ก.พ. 19, 15:00

ราชาศัพท์ของคำว่า อุปถัมภ์ กำหนดดังนี้ค่ะ
https://dictionary.sanook.com/search/dict-royal/%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%9B%E0%B8%96%E0%B8%B1%E0%B8%A1%E0%B8%A0%E0%B9%8C

อุปถัมภ์   ความหมาย   
ทรงพระบรมราชูปถัมภ์ (พระเจ้าแผ่นดิน)
ทรงพระบรมราชินูปถัมภ์ ( สมเด็จฯ พระบรมราชินีนาถ   สมเด็จพระบรมราชินีฯ)
ทรงพระราชูปถัมภ์ (สมเด็จพระบรมราชชนนี  สมเด็จพระยุพราช   สมเด็จพระบรมราชกุมารี)
ทรงพระอุปถัมภ์ ทรงอุปถัมภ์ (พระราชวงศ์)

ตัวอย่าง

- สมาคมชาวจันทบุรี ในพระบรมราชินูปถัมภ์ สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินีในรัชกาลที่ ๗
- โรงเรียนปิยชาติพัฒนา ในพระราชูปถัมภ์ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี,
- มูลนิธิเพชรรัตน-สุวัทนา ในพระอุปถัมภ์สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี และ พระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวี
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 22 ก.พ. 19, 15:31

พระบรมราช....    ใช้กับพระมหากษัตริย์เท่านั้นครับ และต้องผ่านพระราชพิธีพระบรมราชาภิเษกแล้วด้วย

คำตอบของคุณนวรัตนถูกต้อง ขอขยายความดังนี้

พระบรมราช, พระบรมใช้นำหน้าคำนามที่สำคัญที่เกี่ยวกับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเท่านั้น เช่น พระบรมราโชวาท, พระบรมมหาราชวัง, พระบรมฉายาลักษณ์, พระปรมาภิไธย, พระบรมราชวโรกาส, พระบรมราชโองการ

พระราช ใช้กับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว, สมเด็จพระบรมราชินี, สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ และสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ เช่น พระราชประวัติ, พระราชานุญาต, พระราชโทรเลข, พระราชหัตถเลขา, พระราชปฏิสันถาร

ดังนั้น

๑. ในร่างของคุณ Fame จึงควรใช้ พระราชวโรกาส และ พระราชวินิจฉัย

๒. พระบรมราชินูปถัมภ์ = พระบรม + ราชินี + อุปถัมภ์ แปลว่าความอุปถัมภ์ของพระบรมราชินี คำว่าพระบรมราชินี แปลว่า พระมเหสีของพระมหากษัตริย์ ก็อยู่ในหลักเกณฑ์การใช้คำว่า พระบรม ข้างต้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 22 ก.พ. 19, 16:00

รอคุณเพ็ญชมพูมาตอบอยู่พอดี
Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 ก.พ. 19, 20:59

ยิ้ม ขอบพระคุณทุกท่านครับที่กรุณามาไขข้อสงสัยให้ โดยเฉพาะของท่านอาจารย์เทาชมพู และคุณเพ็ญชมพู ให้ข้อมูลกระจ่างเลยครับ ยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์