เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 19
  พิมพ์  
อ่าน: 45134 บ้านเมืองเมื่อ 50+ ปีก่อน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 21 ก.พ. 19, 16:12

ไม่มีค่ะ  ไม่แน่ใจว่าเคยกินหรือเปล่าด้วยซ้ำไป
ใครมีสูตร ช่วยส่งลงด้วยนะคะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 21 ก.พ. 19, 18:30

ข้าวต้มนกกระทา เป็นซุปข้นชนิดหนึ่ง ใสๆคล้ายซุปรังนกแต่ถูกกว่ามาก  อยู่ในเมนูของสีฟ้าเรื่อยมาจนสักสิบปีนี้หายไป นึกว่าคนสมัยก่อนหากผ่านมาหรือมีตำราทำอาหารสมัยโน้น ผมก็อยากขอความกรุณาครับ จะลองทำเพื่อระลึกความหลัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 21 ก.พ. 19, 18:35

เจอสูตรนี้ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 21 ก.พ. 19, 18:38

หรือจะลองสูตรฝรั่งก็ได้ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 21 ก.พ. 19, 18:59

ยุคนี้ ถ้าเสิฟส้มตำ จะต้องตามมาด้วยข้าวเหนียว ไก่ย่าง ลาบหมูหรือเนื้อ       แต่เมื่อ 50+ ปีก่อน  ส้มตำขึ้นโต๊ะแบบที่ชาวกรุงเทพรู้จัก จะจัดมาเป็นชุด   คือข้าวมันหุงด้วยกะทิ หอมมัน   เสิฟพร้อมกับส้มตำที่รสไม่จัดจ้าน   และมีเนื้อเค็มผัดหวาน ฉีกเป็นฝอยตามมาในชุดเดียวกันด้วย
    เมื่อข้าวเหนียวส้มตำแพร่หลายจนมึทุกถนนแล้วในตอนนี้    ข้าวมันส้มตำก็ถดถอย   จนหายไปจากร้านอาหาร  เขียนมาถึงตรงนี้ต้องไปเปิดกูเกิ้ลหาเสียแล้วละค่ะ   ว่ามีขายที่ไหนบ้าง

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 21 ก.พ. 19, 19:46

ข้าวมันส้มตำ ตำรับสายเยาวภา

เครื่องประกอบข้าวมันส้มตำ

๑. ผักดิบ มีใบไม้ต่าง ๆ เช่น ใบทองหลางไทย ใบชะพลู ใบมะยม ใบมันสำปะหลัง ใบคูน ฯลฯ
๒. ผักทอด คือใบไม้ ดอกไม้ต่าง ๆ ชุบแป้งทอดอย่างเครื่องน้ำพริกขนมจีน และใบทองหลาง ใบมนทอด
๓. น้ำพริกส้มมะขามเปียก ใช้พริก ๕ เม็ด กระเทียม ๕ กลีบ กุ้งแห้ง เกลือ น้ำตาลหม้อ น้ำปลาดี กะปิ โขลกและผสมตามชอบรส
๔. เนื้อฉีกฝอยผัดหวาน ใช้เนื้อเค็มแผ่น ๆ ล้างน้ำปิ้งพอสุก ทุบให้นุ่ม จนเส้นกระจาย แล้วฉีกให้เป็นฝอย ซอยหอมพอควร ตักน้ำมันใส่กะทะเจียวหอม พอเหลืองตักขึ้นแล้วใส่เนื้อลงผัดจนกรอบ โรยน้ำตาลทรายตามต้องการ คนพอทั่วตักขึ้น โรยหอมที่เจียวไว้
๕. ปลาแห้งทอด ล้างปลาแห้งแล้วปิ้งพอสุก ทุบพอนุ่มเป็นปุยแล้วตัดเป็นชิ้นพองาม ทอดให้กรอบ
๖. ปลากุเลาทอด ล้างปลากุเลาสะอาดแล้ว แล่เนื้อออกหั่นเป็นชิ้นสี่เหลี่ยม ขนาด ๑ ซม. ชุบไข่ทอด
๗. แกงเผ็ดไก่หรือแกงเผ็ดเนื้อ

ขอให้รับประทานข้าวมันส้มตำให้อร่อย
  ยิงฟันยิ้ม

ภาพจาก https://krua.co/food-story/food-old-days/177/ข้าวมันส้มตำตำรับโบราณ-ความพิถีพิถันกับรสชาติแสนลงตัว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 21 ก.พ. 19, 20:43

เจอสูตรนี้ค่ะ

ถ้าหาในเน็ตคงไม่เจอครับ ผมเคยค้นหาทั่วหมดแล้ว ส่วนใหญ่จะเป็นซุปไข่นกกระทา หรือซุปที่ใส่เนื้อนกลงไปทั้งชิ้น

ข้าวต้มนกกระทาใช้น้ำเคี่ยวกับนกทั้งตัวจนได้ที่ แล้วนำนกที่เปื่อยยุ่ยมาแกะ เอาแต่เนื้อมาบทให้ละเอียดแล้วใส่กลับลงไป ตั้งไฟ คนให้เข้ากันก่อนเติมแป้งให้มีความเหนียวเล็กน้อย แล้วเติมไข่ขาว คนให้กระจายไม่จับเป็นก้อน เป็นอันเสร็จ

ข้าวต้มนกกระทาเป็นอาหารเสริมสุขภาพ ย่อยง่าย ตอนคุณตาผมนอนเจ็บทานอะไรไม่ค่อยจะได้ แม่ต้องไปซื้อข้าวต้มนกกระทา เอามาใส่กาเล็กๆแล้วป้อนให้ท่าน ส่วนที่เหลือเป็นของผม(ตอนนั้นสัก ๓ ขวบ)

ข้าวต้มนกกระทาจึงเป็นอาหารโปรดของผมรายการหนึ่ง เวลาไปสีฟ้าก็จะต้องสั่งมารับประทานเสมอ จนเขาเลิกขาย เพราะเหตุใดก็ไม่ทราบ

ผมเคยทำตามวิธีการข้างบน แต่เทคนิกคงผิด อร่อยสู้ที่ร้านไม่ได้
choo
มัจฉานุ
**
ตอบ: 95

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 21 ก.พ. 19, 21:31

ที่ตลาดนางเลิ้งมีใส้กรอกปลาแนมรสชาติแบบที่ สว.อย่างเราคุ้นเคยขายทุกวันครับและยังมีข้าวมันส้มตำขายด้วยผมแวะไปซื้อเสมอจอดรถยากหน่อยต้องเข้าไปอาศัยจอดในวัดแล้วข้ามถนนมาพอได้
tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 22 ก.พ. 19, 08:02

ใครมีสูตรทำข้าวต้มนกกระทาบ้างครับ เอาแบบที่เสิร์ฟในเหลานะ ไม่ใช่ร้านข้าวต้ม

สูตรนี้ได้ไหมคะ  ดิฉันตัดเก็บไว้นานมากแล้ว
สูตรนี้ปรับใช้เนื้อไก่แทน  ท่านเจ้าของสูตรบอกวิธีทำคร่าวๆ  ไม่ได้บอกมาตราส่วนละเอียดกี่ถ้วยตวงกี่ช้อนโต๊ะช้อนชา  คงต้องประมาณการปรุงรสกันเองตามชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 19, 09:39 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 22 ก.พ. 19, 08:12

ร่วมด้วยช่วยโพสต์  ยิงฟันยิ้ม

tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 22 ก.พ. 19, 08:18

ขอบคุณคุณเพ็ญชมพูมากค่ะ  ความที่ไม่ประสาเทคโนโลยี  กว่าจะสแกนได้  สแกนออกมาไฟล์ก็ใหญ่เกินส่งไม่ได้เสียอีก  กว่าจะย่อได้  ลังเล
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 22 ก.พ. 19, 08:28

ด้วยความยินดี  ยิงฟันยิ้ม

จากสูตรข้างบน ทำออกมาแล้วหน้าตาน่าจะประมาณนี้

ภาพจาก https://www.wongnai.com/restaurants/2533ut-รสดี-สุขุมวิท-95/photos/e0fa7359cae54bf7838eddf615d4b0a1

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 22 ก.พ. 19, 08:53

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ

แม้ภาพที่เห็นจะใกล้โจ๊กไปหน่อย ในความจำแต่จะลองทำดูครับ
tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 22 ก.พ. 19, 09:15

ภาพซุปของร้านรสดี  ดูข้นและเหมือนเนื้อไก่ยังเป็นก้อนๆ
ถ้าดูจากรูปที่ท่านใหม่ทำ  (อาจจะด้วยแสงเงาของภาพนะคะ)  เนื้อซุปดูจะเหลวใสกว่านี้  เนื้อไก่จะฝอยบางขาวเนียนไปกับไข่ขาวและน้ำซุป  ดูแล้วเหมือนข้าวต้มขาวจริงๆ เพียงแต่เปลี่ยนจากข้าวมาเป็นเนื้อไก่ค่ะ  คงต้องเคี่ยวจนเนียน  ไข่นกกระทานั้นผ่าครึ่งมองเห็นจางๆ ลอยกระจายอยู่ในซุป
เสียดายที่ภาพสีสแกนแล้วไฟล์ใหญ่ส่งไม่ได้  สแกนเป็น black&white ก็มองไม่ชัด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 22 ก.พ. 19, 09:43

ที่ตลาดนางเลิ้งมีใส้กรอกปลาแนมรสชาติแบบที่ สว.อย่างเราคุ้นเคยขายทุกวันครับและยังมีข้าวมันส้มตำขายด้วยผมแวะไปซื้อเสมอจอดรถยากหน่อยต้องเข้าไปอาศัยจอดในวัดแล้วข้ามถนนมาพอได้
เส้นทางเดียวกันค่ะ   จอดรถที่วัดโสมนัสแล้วเดินไปตามซอยด้านหลัง ข้ามถนนนางเลิ้งไปที่ตลาด   
สงสัยจะเจ้าเดียวกันด้วย
ไม่ได้ไปซื้อมาหลายปีแล้ว   ดีใจที่ยังอยู่ค่ะ
ขอบคุณคุณ choo ค่ะ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 19
  พิมพ์