เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 20872 เห็นโยคีขี่รุ้งพุ่งออกมา
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 26 ม.ค. 19, 15:35

ท่าทางมันไม่สมเหตุสมผลเท่าไหร่

ท่าทางขี่นกของผู้มีบุญญาธิการของไทยมักจะไม่ธรรมดา  ยิงฟันยิ้ม

นารายณ์ทรงครุฑ อินเดีย - ไทย

ภาพจาก

https://www.yogalife.net/garuda-eagle-god-of-service
https://pantip.com/topic/32920858#19

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 26 ม.ค. 19, 18:20

พระผู้เป็นเจ้าระดับนั้นย่อมไม่ธรรมดาอยู่แล้ว
superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 27 ม.ค. 19, 08:29

ไม่ใช่รุ้งไม่ใช่ตำนานแต่เห็นมานาน สงสัยมานานแล้วด้วย จริงๆ อยากได้ไว้ครอบครองนะครับ หนีรถติดขึ้นไปเผชิญฝุ่น PM2.5 แทน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 27 ม.ค. 19, 14:18

ถ้าพระโยคขี่เหยี่ยวรุ้ง  แสดงว่าท่านมีคอนเนคชั่นกับเซียนจีน ซึ่งขี่นกกะเรียน   อาจเห็นตัวอย่างกันมา
แต่ถ้าพระโยคขี่สายรุ้ง   แสดงว่าคอนเนคชั่นน่าจะข้ามไปถึงยุโรป  แถวๆไอร์แลนด์    พวก leprechuan ซึ่งเป็นคนแคระในตำนาน ฝังหม้อทองไว้ที่สุดสายรุ้ง   พวกนี้คุ้นเคยกับสายรุ้ง ขี่เล่นได้

มีอีกตอนที่น่าจะเอามาวิเคราะห์ประกอบ ว่ารุ้งคืออะไรแน่
เมื่อพาสุดสาครขึ้นจากเหวแล้ว  พระโยคีก็สั่งสอน แล้วลงท้ายว่า

จงคิดตามไปเอาไม้เท้าเถิด                                               จะประเสริฐสมรักเป็นศักดิ์ศรี
พอเสร็จคำสำเเดงเเจ้งคดี                                                 รูปโยคีหายวับไปกับตา

ขามา มีพาหนะ  ขากลับหายวับไปเฉยๆ  พาหนะอยู่ไหนไม่ยักบอก
ถ้าเป็นเหยี่ยวรุ้งก็น่าจะพาพระโยคีบินกลับไปได้   สมกับบินมาแต่แรก
แต่ถ้าเป็นรุ้งกินน้ำ   อาจจะแป๊บเดียวหายไป   พระโยคเลยไม่มีอะไรให้ขี่กลับ  ต้องหายตัวแทน
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 27 ม.ค. 19, 15:36

ขามา มีพาหนะ  ขากลับหายวับไปเฉยๆ  พาหนะอยู่ไหนไม่ยักบอก
ถ้าเป็นเหยี่ยวรุ้งก็น่าจะพาพระโยคีบินกลับไปได้   สมกับบินมาแต่แรก
แต่ถ้าเป็นรุ้งกินน้ำ   อาจจะแป๊บเดียวหายไป   พระโยคีเลยไม่มีอะไรให้ขี่กลับ  ต้องหายตัวแทน

จาก https://www.facebook.com/140168069445927/posts/1112315022231222/

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 27 ม.ค. 19, 16:58

ถ้าเป็นเหยี่ยวรุ้ง  ตอนท้ายที่พระโยคีจากไป น่าจะเป็น

พอเสร็จคำสำเเดงเเจ้งคดี                                    พระโยคีบินลับไปกับตา

เหยี่ยวไม่น่าหายไปเฉยๆจากฉากนะคะ     คุณเพ็ญชมพูว่ายังไง
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 28 ม.ค. 19, 07:00

ผมยอมแพ้แล้วครับ จินตนาการของท่านสุนทรภู่ท่านเหลือรับประทานจริงๆ

แค่พระอภัยเอาผีเสื้อสมุทรเป็นเมียได้นี่ ผมก็ยอมแล้ว
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 28 ม.ค. 19, 07:47

พอเสร็จคำสำเเดงเเจ้งคดี        พระโยคีบินลับไปกับตา

"พระโยคีบินลับไปกับตา" อ่านแล้วจินตนาการถึงซูเปอร์แมน เมื่อเสร็จภารกิจแล้วก็บิน (เหาะ) จากไป

ถ้าเปลี่ยนเป็น

พอเสร็จคำสำแดงแจ้งคดี     นกโยคีพาลับไปกับตา

รับรองไม่ต้องตีความกันให้ยาก  ยิงฟันยิ้ม
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 28 ม.ค. 19, 13:03

ผมจำความตอนสุดสาครตกเหวไม่ได้ครับ คือ มีการบรรยายไว้ไหมครับว่า เหวมีลักษณะอย่างไร อาจพออนุมานได้ว่า สามารถขี่พญานกใหญ่ ลงไปช่วยขึ้นมาได้หรือไม่หนะครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 28 ม.ค. 19, 14:41

ถึงปากปล่องช่องเหวเป็นเปลวโปร่ง
ตลอดโล่งลึกล้ำเหลือกำหนด
บอกให้นั่งตั้งประนมพรหมพรต
วางไม้เท้าดาวบสไว้ริมกาย

เห็นได้ทีชีเมียงเข้าเคียงข้าง
กระซิบพลางผลักตกหัวหกหาย
กระทบหินสิ้นแรงพลิ้วแพลงกาย
ทรวงทลายล้มซบสลบไป
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 28 ม.ค. 19, 16:24

ผมยอมแพ้แล้วครับ จินตนาการของท่านสุนทรภู่ท่านเหลือรับประทานจริงๆ

แค่พระอภัยเอาผีเสื้อสมุทรเป็นเมียได้นี่ ผมก็ยอมแล้ว
อย่าเพิ่งยอมแพ้สิคะ   เดี๋ยวกระทู้จบเร็ว
คุณ NAVARAT.C เป็นผู้ที่เห็นด้วยกับคุณ PAT HEMASUK ที่จุดประกายขึ้นมาอย่างมั่นใจว่า รุ้ง คือ นก  ไม่ใช่รุ้งกินน้ำ   ก็น่าจะมีเหตุผลมาสนับสนุนอีกสักหน่อย   ลองติดตามไปอาจจะเจอประเด็นให้นึกได้อีก
ส่วนเมียหลวงระดับผีเสื้อสมุทร    สุนทรภู่น่าจะเคยเจอ  ไม่เจอกับตัวเองก็เจอจากเพื่อนๆในวงเหล้าเม้าท์เมียทางบ้าน     เลยได้ความประทับใจมาเขียน ก็เป็นได้ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 28 ม.ค. 19, 16:27

ผมจำความตอนสุดสาครตกเหวไม่ได้ครับ คือ มีการบรรยายไว้ไหมครับว่า เหวมีลักษณะอย่างไร อาจพออนุมานได้ว่า สามารถขี่พญานกใหญ่ ลงไปช่วยขึ้นมาได้หรือไม่หนะครับ

คุณเพ็ญชมพูไปหามาให้ ว่า
ถึงปากปล่องช่องเหวเป็นเปลวโปร่ง   ตลอดโล่งลึกล้ำเหลือกำหนด

น่าจะเป็นเหวโล่งๆนะคะ   ถ้าผ่าด้านข้างให้เห็นได้น่าจะคล้ายๆรูปกรวย   สุดสาครถึงหล่นลงไปก้นเหว ไม่ตกค้างอยู่กลางทาง
Naris
องคต

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 29 ม.ค. 19, 10:36

ขอบพระคุณครับ

คือ ผมขอมโนว่า ลักษณะการบินของนก โดยธรรมชาติแล้ว นกจะบินเหมือนเครื่องบินปีกตรึง คือต้องมีพื้นที่ให้ทำความเร็วเพื่อให้ปีกเกาะอากาศและมีแรงยก การประพืบปีกเป็นเพียงการช่วยในการยกตัวขึ้นเท่านั้นครับ เว้นแต่พวกนกขนาดเล็กอย่าง ไนติงเกล ที่พอจะบินทรงตัวนิ่งอยู่ได้ โดยอาศัยการกระพือปีกอย่างเดียว  
ทีนี้ ถ้าสมมุติว่า เหว ที่ว่านี้ มีลักษณะเป็น Sinkhole คล้ายๆแบบนี้

การลงไปก้นหลุมด้วยพาหนะ "นก" ซึ่งจะต้องมีขนาดใหญ่พอที่จะยกผู้โดยสาร 2 คน ขึ้นจากก้นหลุมได้ด้วย เห็นทีจะยากครับ (ตรงนี้คงต้องรบกวนท่านอาจารย์เพ็ญชมพูอีกแหละครับว่า เป็นไปได้หรือไม่ ที่นกขนาดใหญ่จะบินขึ้นตรงๆ โดยอาศัยแรงยกตัวจากการกระพือปีกเพียงอย่างเดียว)
Naris
องคต

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 29 ม.ค. 19, 10:43

(อุย ขออภัยครับ ภาพใหญ่เกินไป)
ทีนี้ ผมลองมโนต่อไปว่า หลุมเป็น Sinkhole อย่างที่ว่า ด้านล่างน่าจะค่อนข้างมืดครับ สุดสาครที่ถูกผลักตกลงมาโดยไม่ทันตั้งตัว ถูกกระแทกจนบาดเจ็บสลบไป เมื่อรู้สึกตัว เพราะเสียงหง่างเหง่งวังเวงแว่ว น้องเขาก็ลืมตาขึ้น แล้วมองไปทางต้นกำเนิดเสียง ซึ่งก็คือทางปากหลุม ด้วยความที่อยู่ในที่มืดและเพึ่งลืมตา สิ่งที่น้องเห็นก็คือ

อย่างนี้ครับ

นี่แหละรุ้งที่พระเจ้าตาขี่มา หรือกล่าวอีกนัยก็คือ ท่านเหาะมาครับ ไม่ได้มีพาหนะอะไรหรอกครับ

ดังนั้น เวลากลับ ท่านจึงหายวับไปเฉยๆ ไม่ต้องเรียกทั้งนก ทั้งรุ้งมารับอะไรทั้งนั้น
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 29 ม.ค. 19, 12:07

การลงไปก้นหลุมด้วยพาหนะ "นก" ซึ่งจะต้องมีขนาดใหญ่พอที่จะยกผู้โดยสาร 2 คน ขึ้นจากก้นหลุมได้ด้วย เห็นทีจะยากครับ (ตรงนี้คงต้องรบกวนท่านอาจารย์เพ็ญชมพูอีกแหละครับว่า เป็นไปได้หรือไม่ ที่นกขนาดใหญ่จะบินขึ้นตรงๆ โดยอาศัยแรงยกตัวจากการกระพือปีกเพียงอย่างเดียว)

ถ้าเป็นนกพิราบยักษ์อาจเป็นไปได้  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์