เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 4901 สถานที่ประดิษฐานพระอัฐิเจ้านายวังหน้า
นโม ตสฺส
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 ม.ค. 19, 22:19

ที่สองคือเก๋งจีนตรงลานประทักษิณด้านทิศตะวันตก และเก๋งจีนสร้างอย่างศาลาทิศ มุมลานประทักษิณ วัดบวรสถานสุทธาวาส เป็นที่เก็บพระอัฐิของหมู่เจ้านายวังหน้า

ภาพบน เก๋งจีนพระอัฐิทรงจตุรมุข และเก๋งจีนทิศ ภาพล่าง ตัวอย่างเก๋งจีนพระอัฐิมุมลานประทักษิณ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 15 ม.ค. 19, 06:38

ขอบคุณมากสำหรับความรู้ครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 31 ม.ค. 19, 06:58

ภาพความคืบหน้าอันเป็นประสิทธิผลของสื่อสังคม

ปรากฏนามสองท่านที่ได้รับเป็นภาระ ทำให้เรื่องนี้แจ้งถึงสงฆ์ผู้ปกครองพระอาราม  ซึ่งท่านก็มิได้นิ่งนอนใจ สั่งการให้เกิดการกระทำอันควร เพื่อนำความสะอาดและสงบกลับมายังสถานที่อันพึงให้ความเคารพนั้น
ขอบันทึกนามทุกท่านไว้ด้วยความขอบพระคุณอย่างสูง

Peem Veasarach
ได้แจ้งทางวัดผ่านทางท่านผู้ช่วยเจ้าอาวาสและพระสงฆ์ที่คุ้นเคยกันไปเรียบร้อย แล้วทางวัดได้ทำความสะอาดเรียบร้อยครับผม

ปล.อนุเคราะห์ภาพโดย พระมหาอนุศิษฏ์ คณะ ๑๒ ครับ
Eib Ekkapong Boonsen  ขอบคุณแทนทุกๆท่านด้วยครับคุณเวสารัช ที่ประสานไปทางวัดให้ ดำเนินการให้เหมาะสม  ดั่งที่ควรจะเป็น เพื่อเป็นเกียรติประวัติ และให้ความเคารพสูงสุด ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 31 ม.ค. 19, 07:01

ต่อไปท่านผู้ใดจะเข้าไปสักการะหรือเยี่ยมชม ก็คงจะจำเริญตาจำเริญใจ ตามควรที่จะเป็นครับ

(หวังว่าจะอยู่ในมาตรฐานนี้ตลอด)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 31 ม.ค. 19, 17:32

ขอบพระคุณทุกท่านในรายชื่อข้างบนนี้ค่ะ
เห็นภาพแล้วสบายใจ  โมทนาสาธุด้วยค่ะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์