เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4339 คำว่า "ฝรั่ง" มาจากคำว่าอะไร
ต้นไม้
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 11 ส.ค. 01, 07:39

คนไทยเรียกชาวต่างประเทศในทวีปยุโรปและอเมริกาว่า "ฝรั่ง" คำนี้มาจากคำว่าอะไรคะ ขอความรู้ด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
ลมพัดรำเพย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 ส.ค. 01, 10:14

เคยอ่านในหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่ง
เขาบอกว่า ฝรั่ง มาจากคำว่า
France --ฟรานซ์  เป็นชาวต่างชาติที่
สยามรู้จักเป็นพวกแรก  ต่อมาเมื่อเราเห็น
ชาวต่างชาติที่มาทีหลังมีลักษณะ
ตัวโต ๆ ผิวขาว ผมทอง ตาสีเขียว สีฟ้า
จึงเรียกว่า ฝรั่งกันหมด
อาจจะผิดก็ได้นะคะ รบกวนผู้เชียวชาญอีกที
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 ส.ค. 01, 11:55

ได้ยินมาอย่างที่คุณลมพัดรำเพยว่าไว้ค่ะ

และมีสันนิษฐานอีกแหล่งหนึ่งว่า มาจากคำว่า "ฟรังคี" เป็นภาษาโปรตุเกส หมายถึงชาวยุโรป
    โปรตุเกสเข้ามาในไทยก่อนฝรั่งเศส เอาคำฝรั่งมาเผยแพร่หลายคำ เช่น ขนมปัง  ปังก็มาจากภาษาโปรตุเกส ออกเสียง "ปัง" ตรงตัว  ฝรั่งเศสออกเสียงว่า "แปง" pain
กากี ภาษาโปรตุเกส แปลว่าทราย สีกากีคือสีน้ำตาลอ่อนอย่างสีทราย
แต่ในเมื่อเราไม่ได้ติดต่อกับโปรตุเกสตั้งแต่กรุงแตก  ความทรงจำเกี่ยวกับที่มาของภาษานี้ก็สูญไปจากคนไทย  กลายเป็นนึกว่ามาจากภาษาฝรั่งเศสแทน
เท็จจริงอย่างไร ต้องไปถามให้คนรู้ภาษาโปรตุเกส   เก็บความมาเท่านั้นค่ะ
ต้นไม้
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ส.ค. 01, 19:39

ขอบคุณมากค่ะ
ตอนแรกคิดว่ามาจากคำว่า foreign ที่แปลว่าชาวต่างชาติ แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะใช่หรือเปล่าน่ะค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์