เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 4964 ผมมีเรื่องที่จะสอบถามครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 24 ก.พ. 20, 16:01

พจนานุกรมแปล ไทย-ไทย ราชบัณฑิตยสถาน ระบุว่า -  เป็นคำจากเปอร์เซีย ปั้นหย่า ว่า วัตถุที่ทําเป็นหัตถ์ของเจ้าเซ็นประดิษฐานอยู่ในกะดี*ซึ่งมีลักษณะหลังคาเช่นนั้น

คำอธิบายอีกเวอร์ชั่นหนึ่ง  ยิงฟันยิ้ม

อ้าง หนังสือ " เรือนเครื่องผูก " โดย รศ.เสนอ นิลเดช , สนพ.เมืองโบราณ ,  ฉบับพิมพ์ครั้งที่สอง กย. 2547 } หน้า 62

ปั้นหยา มาจากคำว่า ปันเยอ ของเปอร์เซีย คือหลังคาสี่มุมล้ม หลังคาชนิดนี้มีมากที่อินโดนีเซีย และเข้ามาทางภาคใต้ของไทย...

จากหนังสือ 台湾古建筑图解事典 โดย 李乾郎 พบว่า ทั้งจีนและญี่ปุ่นต่างก็มีการสร้างหลังคาลักษณะปั้นหยามาแต่อดีตเช่นกัน  โดยจีนมีศัพท์ เรียกหลังคาอย่างทรงปั้นหยาว่า 四注 ( ซื่อ จู้ ) หรือ 寄栋 ( จี้ โต้ง )
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 24 ก.พ. 20, 17:13

อย่างงี้บ้านคุณทวดผมก็คงหรู และคงจะดูทันสมัยมากในหมู่บ้านสมัยนั้นเลยมั้งครับ เพราบ้านของคุณทวดผมอยู่ห่างไกลจากหัวเมืองมากเป็นชนบทของจริงทุกวันนี้ก็ยังคงเป็นชนบทอยู่ครับ ผมก็ไม่รู้ว่าชางบ้านมั่วบ้ายเรือนจะเป็นแบบไหนครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 24 ก.พ. 20, 17:56

ถ้าเป็นเรือนฝากระดาน  หลังคามุงสังกะสี ก็ถือว่าเป็นคนฐานะดีในชนบทยุคเกือบ 100 ปีมาแล้วค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 24 ก.พ. 20, 18:22

แล้วบ้านทรงปั้นหยาแบบคุณทวดผมนี่แพร่หลายตามชนบทมากไหมครับ หรือว่าเป็นส่วนน้อยที่จะเป็นบ้านทรงนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 24 ก.พ. 20, 18:41

ในยุคของคุณทวด มีน้อยค่ะ
ชาวชนบทเมื่อเกือบ 100 ปีมาแล้ว ปลูกกระต๊อบอยู่  หน้าตาเหมือนในรูปข้างล่างนี้ค่ะ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 24 ก.พ. 20, 19:43

ตาผมเล่าให้ฟังว่า ตอนที่แม่ของท่านจะแต่งงานมีการปลูกเรือนหอโดยมีฝาเฟี้ยมกั้นระหว่างเรือนเดิมของคุณยายท่านกับเรือนหอครับไม่รู้ว่าสมัยก่อนคนไทยในชนบทจะมีความนิยมนี้ทุกบ้านไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 24 ก.พ. 20, 19:55

เรือนที่มีฝาเฟี้ยมกั้นได้ ต้องเป็น
1  เรือนไม้กระดาน
2  มีความกว้างยาวพอสมควร  สามารถแบ่งห้องเดิมออกเป็น 2  ห้องให้อยู่กันได้ 2 ครอบครัว
คือห้องหนึ่งคุณยายอยู่  อีกห้องลูกสาวลูกเขยอยู่

การแต่งลูกเขยเข้าบ้าน เป็นธรรมดาของคนชนบทภาคกลางค่ะ    แต่บางบ้านก็อาจให้ลูกสาวไปอยู่บ้านลูกเขย แล้วแต่จะตกลงกัน
แต่จะแยกครอบครัวออกไปอยู่ไกลพ่อแม่ อย่างสมัยนี้  ไม่ค่อยมี
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 24 ก.พ. 20, 19:56

แต่ทุกบ้านจะมีการปลูกเรือนหอใช่ไหมครับ คุณยายของตาผมคงจะอาภัพพอสมควร ท่านเสียชีวิตปี2500 อายุ80+ ท่านมีลูก8 คน มีลูกที่เสียชีวิตหลังท่านแค่2 คนเท่านั้นที่เหลืออีก6 คนเสียชีวิตก่อนท่านหมดเลย ส่วนมากก็อายุ30-50+ ประมาณนี้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 24 ก.พ. 20, 21:23

แต่ทุกบ้านจะมีการปลูกเรือนหอใช่ไหมครับ
ไม่ใช่ค่ะ   
 คุณยายกั้นฝาเฟี้ยมก็แสดงว่าไม่มีการปลูกเรือนใหม่     แต่กั้นห้องในเรือนเก่าให้เจ้าบ่าวเจ้าสาวอยู่รวมกับคุณยาย ใต้หลังคาเดียวกันค่ะ
 ส่วนบ้านที่ปลูกเรือนหอให้ลูก  แสดงว่ารวยค่ะ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์