เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6083 คะ กับ ค่ะ มาฟังกันชัดๆว่าอ่านออกเสียงอย่างไร
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

เมื่อ 20 พ.ย. 18, 08:01

ผมเดาไม่ถูกว่าการเรียนการสอนภาษาไทยของประเทศนี้ได้เริ่มต้นวิบัติตั้งแต่เมื่อไหร่ เพราะอะไรเป็นเหตุ เพราะแม้แต่คนที่จบจากโรงเรียนมัธยมระดับดีเด่น หรือจบระดับปริญญาโท บางคนอายุเกินสี่สิบแล้ว ยังสะกดคำว่าคะ กับค่ะ สลับกันจากภาษาพูดไม่ต่างกับเด็กในชนบทตั้งแต่เหนือจรดใต้ นี่ยังไม่นับคำศัพท์อื่นๆที่ใช้กันในโซเชียล ซึ่งไม่รู้ว่าผิดเพราะแกล้งแผลงเล่น หรือไม่มีความรู้จริงๆ สร้างเหตุรำคาญให้แก่คนไทยที่รักภาษาไทยมาก

พวกนักวิชาการในกระทรวงศึกษาตั้งแต่สี่-ห้าสิบปีที่แล้วมาจะสำนึกบาปบ้างหรือเปล่าก็ไม่ทราบได้

ฝรั่งเขามีเว็ปชื่อ Text-to Speech ซึ่งผมได้เข้าไปใช้บ่อยๆ เพื่อตรวจสอบคำที่อ่านออกเสียงจากศัพท์ภาษาต่างประเทศต่างๆ เคยเห็นว่ามีภาษาไทยด้วย วันนี้เลยลองให้มันอ่านคำว่า คะ กับ ค่ะ ดู ปรากฏว่าถูกต้องตรงกับที่บรรพสตรีไทยยุคก่อนใช้ จึงบันทึกมาให้ดูกัน

ถ้าเห็นว่าเป็นประโยชน์ก็โปรดส่งต่อๆกันไปด้วยนะครับ อาจจะทำให้ภาษาวิบัติของหญิงไทยหายไปเสียที

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 พ.ย. 18, 08:21

ไม่เว้นแม้แต่ผู้ไดรับรางวัลภาษาไทยดีเด่น

และอาจารย์สอนภาษาไทย ผู้เข้าใจว่า ค่ะ" กับ "ขะ" ออกเสียงเหมือนกัน

"ส่วนคำว่า "ค่ะ" (ออกเสียง ขะ) ใช้กับประโยคที่ต้องการเสียงต่ำ อย่างประโยคบอกเล่า ตอบรับ ตอบคำถาม เช่น สวัสดีค่ะ ขอบคุณค่ะ รักค่ะ เกลียดค่ะ เชิญค่ะ จบค่ะ

จาก คะ ค่ะ นะคะ เขียนอย่างไรถึงถูกต้องกันแน่ โดย คุณครูลิลลี่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 พ.ย. 18, 17:45

เรื่องนี้เคยพูดกันแล้วในกระทู้เก่า
ครูลิลลี่คงเผลอ
ค่ะ  เป็นอักษรต่ำ ผันด้วยวรรณยุกต์เอก ออกเสียงเป็นโท   
คำนี้ ถ้าสะกดด้วย ข ไข่ ต้องเขียนว่า ข้ะ   ไม่ใช่ ขะ  ซึ่งเป็นเสียงเอก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 พ.ย. 18, 17:46

เว็บออกเสียงเว็บที่คุณ NAVARAT.C แนะนำ ดีมาก   มีหลายสำเนียง ทั้งอเมริกันและอังกฤษ
http://www.oddcast.com/home/demos/tts/tts_example.php
หน้า: [1]
  พิมพ์