เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 8188 รบกวนเรียนถามผู้รู้เรื่อง "นางรำ" ในยุคล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ 5 ค่า
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 14 พ.ย. 18, 21:15

หูย ข้อมูลไหลมาดั่งน้ำหลากท่วมกรุงศรี
กระผมก็แอบฟังได้เพลิดเพลินใจ

โอ้โห! เพราะคุณหลวงนริศอัครเทพวราทร  เนติบัณฑิตไทย แท้จริงหนอ แม้แต่คลิปอีสายังปรากฏให้ได้ทัศนากัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 14 พ.ย. 18, 21:22

ลืมนึกถึง "อีสา" เสียสนิท ต้องขอบคุณคุณหมอ SILA  ที่เข้ามาย้อนรำลึกได้ทันเวลาค่ะ
เรื่องนี้ืทำละครกี่หนก็ดัง    ชีวิตของนางรำที่พลิกผันจากเด็กรับใช้ในวังมาเป็นหม่อมน้อยๆของเจ้าของวัง  แล้วพลิกผันออกจากวังไปผจญชีวิตเป็นคนกลางคืน    เป็นชีวิตที่เข้มข้นถูกใจคนดูมาก
ยิ่งนางเอกมีสามีหลายคน  ยิ่งเป็นสีสันมากกว่าพระเอกมีเมียหลายคนเสียอีก
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 15 พ.ย. 18, 11:16

เอ่อ อาจารย์ครับ จริงๆแล้ว ผมไม่ได้เป็นเนติบัณฑิตครับ แฮ่ๆ เป็นแต่นิติกรน้อยๆ ในกรมพระคลัง

เอ่ สมัครกับคุณ คนเล่าเรื่อง ขอเล่นบท กรมการเมืองชั้นผู้น้อย (มาจากอีกกระทู้นึง แหะๆ) ที่แอบชอบสาวนางรำในเรื่องนี้ได้ไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 15 พ.ย. 18, 11:22

สตรีผู้นี้คือนางรำ ผู้มีสีสันชีวิตเข้มข้นไม่แพ้ดราม่าเรื่องใด     คุณคนเล่าเรื่องอาจจะสนใจขยายพล็อตก็ได้ค่ะ

“แพน” นางละครชาวสยาม ผู้เกือบได้เป็น “ราชินี” แห่งกัมพูชา

เรื่องราวของ “แพน เรืองนนท์” นางละครชาวสยามผู้ต้องพระทัยพระเจ้ากรุงกัมพูชา จากปากคำของ ทองใบ เรืองนนท์ ครูละครชาตรี น้องชายต่างมารดา ซึ่ง เอนก นาวิกมูล นำมาถ่ายทอดใน “นาฏกรรมชาวสยาม” ระบุว่า แพน นางรำผู้สวมบทนางบุษบารำถวายหน้าพระพักตร์เจ้าสีสวัสดิ์ มณีวงศ์ (เจ้าสีสุวัตถิ์ มุณีวงศ์) กษัตริย์กัมพูชา เป็นที่ต้องพระทัยของพระองค์มาก จึงทรงกักตัวไว้ในราชสำนักกัมพูชา และตามตัวบิดาของเธอไปเข้าเฝ้า เพื่อสู่ขอมาเป็นเจ้าจอมของพระองค์ แต่ต่อมาทั้งคู่ถูกส่งตัวกลับสยามด้วยเหตุว่า “หากอยู่ไปก็จะเป็นอันตรายได้ นับจากนั้นแม่แพนก็ไม่ไปสู่ราชสำนักเขมรอีกเลย”

แต่ถ้าจะเขียน เห็นจะต้องสมมุติเป็นประเทศใหม่

https://www.silpa-mag.com/club/miscellaneous/article_1337

นักเล่าเรื่อง
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 15 พ.ย. 18, 14:13

เพิ่งมีโอกาสได้เข้ามาอ่านค่ะ หนูไม่รู้จะเอ่ยคำว่า "ขอบพระคุณ" อีกกี่ครั้ง ตอนนี้เพิ่งเสร็จงานที่ทำอยู่ประจำกำลังนั่งไล่อ่านทีละคำตอบเลยคะ เดี๋ยวหนูไล่กล่าว "ขอบพระคุณ" ทุกๆ อาจารย์ ทุกท่าน ทุกๆ คำตอบเลยนะคะ ด้านบนไม่มีสัญลักษณ์ยกมือไหว้ ขอ "กราบ" งามๆ เป็นตัวอักษรก่อนเลยเจ้าค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 15 พ.ย. 18, 14:25

สตรีผู้นี้คือนางรำ ผู้มีสีสันชีวิตเข้มข้นไม่แพ้ดราม่าเรื่องใด     คุณคนเล่าเรื่องอาจจะสนใจขยายพล็อตก็ได้ค่ะ

“แพน” นางละครชาวสยาม ผู้เกือบได้เป็น “ราชินี” แห่งกัมพูชา

เรื่องราวของ “แพน เรืองนนท์” นางละครชาวสยามผู้ต้องพระทัยพระเจ้ากรุงกัมพูชา จากปากคำของ ทองใบ เรืองนนท์ ครูละครชาตรี น้องชายต่างมารดา ซึ่ง เอนก นาวิกมูล นำมาถ่ายทอดใน “นาฏกรรมชาวสยาม” ระบุว่า แพน นางรำผู้สวมบทนางบุษบารำถวายหน้าพระพักตร์เจ้าสีสวัสดิ์ มณีวงศ์ (เจ้าสีสุวัตถิ์ มุณีวงศ์) กษัตริย์กัมพูชา เป็นที่ต้องพระทัยของพระองค์มาก จึงทรงกักตัวไว้ในราชสำนักกัมพูชา และตามตัวบิดาของเธอไปเข้าเฝ้า เพื่อสู่ขอมาเป็นเจ้าจอมของพระองค์ แต่ต่อมาทั้งคู่ถูกส่งตัวกลับสยามด้วยเหตุว่า “หากอยู่ไปก็จะเป็นอันตรายได้ นับจากนั้นแม่แพนก็ไม่ไปสู่ราชสำนักเขมรอีกเลย”

แต่ถ้าจะเขียน เห็นจะต้องสมมุติเป็นประเทศใหม่

https://www.silpa-mag.com/club/miscellaneous/article_1337

อูยยยยย เห็นจะเป็นการยากเกินกำลังนัก (หัด) เขียนรุ่นเยาว์เยี่ยงหนูนะเจ้าคะ (ขออนุญาตแทนคุณเทาชมพูว่า “ครู” จะได้ไหมคะ หนูมีความถนัดใจเยี่ยงนี้น่ะค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 15 พ.ย. 18, 14:27

ไม่ทราบว่าเคยอ่านหรือดูแล้วยัง,
        อีสา นิยายย้อนยุคเริ่มที่รัชกาลที่ ๖ ถูกนำมาสร้างเป็นละครหลายครั้งในรอบหลายทศวรรษ
ตัวเอกดำเนินเรื่องเป็นเด็กหญิงกำพร้าเติบโตในวัง,ได้ฝึกเรียนการรำ และได้เป็นหม่อมของท่าน แต่ชีวิตผกผัน
ผ่านมา,ผ่านไป หัวใจไม่เคยหยุดพัก

ขอขอบพระคุณ คุณ SILA มากๆ ค่ะ หนูเคยผ่านตามาเมื่อวัยเยาว์ค่ะ เห็นทีต้องรื้อกลับมาตั้งใจดูอีกสักหน ขอบพระคุณอีกครั้งนะเจ้าคะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 15 พ.ย. 18, 14:31

เอ่อ อาจารย์ครับ จริงๆแล้ว ผมไม่ได้เป็นเนติบัณฑิตครับ แฮ่ๆ เป็นแต่นิติกรน้อยๆ ในกรมพระคลัง

เอ่ สมัครกับคุณ คนเล่าเรื่อง ขอเล่นบท กรมการเมืองชั้นผู้น้อย (มาจากอีกกระทู้นึง แหะๆ) ที่แอบชอบสาวนางรำในเรื่องนี้ได้ไหมครับ

กลับมาพิมพ์ตอบผ่านโทรศัพท์มือถือ อยากกราบขอบพระคุณ คุณ NARIS งามๆ ผ่านสัญลักษณ์นี้เจ้าค่า (กลับมา edit) เหตุใดพิมพ์จากมือถือแล้วสัญลักษณ์ไม่ขึ้นหนอ   ฮืม
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 15 พ.ย. 18, 14:34

จับยำกันเลยครับ

มีนางรำผู้หนึ่ง อยู่ในคณะนาฎศิลป์ของเจ้านายท่านหนึ่ง ซึ่งมีหน้าที่เกี่ยวกับการออกรับชาวต่างชาติ นางรำผู้นี้เลยต้องออกรำในงานรับรองชาวต่างชาติบ่อยๆ จนได้มีโอกาสแสดงในงานต้อนรับพระราชวงศ์จากประเทศสมมุติพระองค์หนึ่ง พระองค์ทรงโปรดนางรำนางเอกแต่แรกเห็น จึงจะชักชวนให้ส่งคณะนาฏศิลป์นี้ออกไปแสดงที่ประเทศของท่าน นัยว่าจะได้มีโอกาสสานสัมพันธ์กับนางรำนางนี้ได้ง่ายขึ้น แต่เรื่องราวก็ไม่ราบรื่น ความสัมพันธ์มีปัญหา A B C D หลายประการ มีคนนั้นมาตี มีคนนี้มาขู่ สุดท้ายทรงผิดใจถึงกับจะทรงกักขังเฉพาะนางรำผู้นี้ไว้ จากนั้นก็ บลาๆๆๆๆ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 15 พ.ย. 18, 15:38

หรือถ้าจะเอาแนวลึกลับ ไสยศาสตร์นิดๆ ก็ต้องอ่านเรื่องสั้น "สีดา" ของครูมนัส จรรยงค์ เลยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 15 พ.ย. 18, 15:56

หรือถ้าจะเอาแนวลึกลับ ไสยศาสตร์นิดๆ ก็ต้องอ่านเรื่องสั้น "สีดา" ของครูมนัส จรรยงค์ เลยครับ

อ่านแล้วสยองมากค่ะ
ทำไมผู้หญิงในวรรณกรรมของมนัส จรรยงค์ถึงถูกกระทำอย่างโหดร้ายขนาดนั้นหนอ?
แล้วไม่เห็นมีน้ำเสียงรู้สึกผิดจากผู้ชายเลย
Mr.Fame
มัจฉานุ
**
ตอบ: 61

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 15 พ.ย. 18, 16:04

จับยำกันเลยครับ

มีนางรำผู้หนึ่ง อยู่ในคณะนาฎศิลป์ของเจ้านายท่านหนึ่ง ซึ่งมีหน้าที่เกี่ยวกับการออกรับชาวต่างชาติ นางรำผู้นี้เลยต้องออกรำในงานรับรองชาวต่างชาติบ่อยๆ จนได้มีโอกาสแสดงในงานต้อนรับพระราชวงศ์จากประเทศสมมุติพระองค์หนึ่ง พระองค์ทรงโปรดนางรำนางเอกแต่แรกเห็น จึงจะชักชวนให้ส่งคณะนาฏศิลป์นี้ออกไปแสดงที่ประเทศของท่าน นัยว่าจะได้มีโอกาสสานสัมพันธ์กับนางรำนางนี้ได้ง่ายขึ้น แต่เรื่องราวก็ไม่ราบรื่น ความสัมพันธ์มีปัญหา A B C D หลายประการ มีคนนั้นมาตี มีคนนี้มาขู่ สุดท้ายทรงผิดใจถึงกับจะทรงกักขังเฉพาะนางรำผู้นี้ไว้ จากนั้นก็ บลาๆๆๆๆ

พล็อตเรื่องจะคล้ายเรื่อง "การะเกด" ที่ผมเคยดูเลยครับ ดูเหมือนพระเอกจะเป็นกษัตริย์หนุ่มแห่งเมืองสมมติชื่อ "กนกนคร" ส่วนนางเอกชื่อ "การะเกด" เป็นนางรำในจวนของท่านเจ้าพระยา ซึ่งเป็นขุนนางสยามยุคต้นรัชกาลที่ 7 น่ะครับ 
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 15 พ.ย. 18, 18:28

สีดากับอ้ายมุ่ยหนังใหญ่ใช่ไหมคะ ถ้าจำไม่ผิด...หนูเคยอ่านเมื่อนานมากแล้ว จำได้เลาๆ ว่าน่ากลัว โหดเหี้ยมมาก  ลังเล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 16 พ.ย. 18, 09:33

เป็นอันว่าได้ข้อมูลเรื่อง"นางรำ" มากพอแล้วหรือยังคะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 16 พ.ย. 18, 15:57

เป็นอันว่าได้ข้อมูลเรื่อง"นางรำ" มากพอแล้วหรือยังคะ

มากอยู่ค่า หนูจดออกมาแล้วมาค้นหาเพิ่มอีกค่ะ ขอบคุณมากๆ นะคะ  ยิ้ม
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์