เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 8189 รบกวนเรียนถามผู้รู้เรื่อง "นางรำ" ในยุคล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ 5 ค่า
นักเล่าเรื่อง
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

เมื่อ 12 พ.ย. 18, 17:28

อยากทราบว่าในยุคนั้นยังมีอยู่ไหมคะ แล้วถ้าเป็น "นางรำ" ในยุคนั้นมีกฎข้อห้ามใดๆ ที่เกี่ยวกับการคบหาผู้ชายไหมคะ รบกวนด้วยค่า
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 พ.ย. 18, 14:15

นี่ๆ แวะมาหากระผมประเดี๋ยวก่อน (กวักมือ พลางกระซิบด้วยเสียงเบาๆ)

กระผม อ้ายนริศ เป็นเด็กแอบอยู่ใต้ถุนเรือนมาระยะหนึ่งแล้ว พอทราบว่า ท่านจะขึ้นไปถามอาจารย์บนเรือนทั้งดุ้นอย่างนั้นไม่ได้ ท่านต้องไปค้นมาก่อน แล้วจึงเอาผลการค้นมาบอกว่าท่านค้นเจออะไรมา แล้วยังขาดส่วนใดที่หาไม่พบ จึงมาให้ท่านอาจารย์ช่วย เช่นนี้จึงจะได้

เชื่อกระผมเถิด ไปค้นมาก่อนหนา
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 พ.ย. 18, 16:20

ขอบพระคุณมากๆ ค่ะคุณ naris ที่กรุณามาให้ความกระจ่างนะคะ ต้องเรียนว่าการหาข้อมูลเบื้องต้นนี่ได้กระทำมาบ้างแล้วเจ้าค่ะ แต่บางอย่างก็ไม่กระจ่างซะทีเดียว ต้องบอกว่ามารู้จัก web นี้ก็เพราะ research ข้อมูลนี่แหละค่ะ เลย "ใหม่" มากๆ กับการเข้ามาเยี่ยมชมและตั้งกระทู้ถาม เรียกว่าไม่ทราบกฎ กติกา มารยาทใดๆ เลยค่ะ เลยต้องขออภัยในความหละหลวมมา ณ ที่นี้ ยังไงแล้วขอขอบพระคุณคุณ Naris อีกครั้งนะคะ  ยิ้มกว้างๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 พ.ย. 18, 16:37

เดาว่าคุณเจ้าของกระทู้เป็นนักเขียน ที่อยากจะเขียนนิยายย้อนยุคสมัยรัชกาลที่ ๕   มีนางเอกเป็นนางรำ   
แต่ว่ายังหาข้อมูลได้ไม่มากพอว่านางรำนั้นคืออะไร อยู่ละแวกไหน  วันๆนอกจากรำแล้วต้องทำอะไรบ้าง  มีแฟนคลับผู้ชายได้หรือไม่
ถ้าเดาถูก   คุณก็เล่ามาตรงๆก็ได้ค่ะ   ไม่ต้องกลัวโดนขโมยพล็อต   แค่อธิบายอาชีพนางเอกคงไม่มีใครลอกเอาไปขายได้

ป.ล.   คุณนริศตัวจริงแกคือคุณหลวงนริศอัครเทพวราทร  เนติบัณฑิตไทยค่ะ    แต่แกคงจะได้อิทธิพลจากเจ้าประกอบ ณ ปางฟ้า  เลยไม่ยอมเปิดเผยตัวจริง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 พ.ย. 18, 19:26

ขอบพระคุณคุณเทาชมพูเจ้าค่า  ยิ้ม คุณเทาชมพูเดาถูกเลยค่ะ หนูทำงาน "บท" อยู่ แต่เป็นเพียงรุ่นเยาว์ ไม่เคยเขียนแนวย้อนยุคมาก่อนเลย แต่พื้นเดิมหนูมีใจรักเรื่องราวเชิงประวัติศาสตร์ เลยตื่นเต้นมากกับงานชิ้นใหม่ ต้องยอมรับว่าเพิ่งได้เริ่มต้นหาอ่าน หาข้อมูลมาได้ประมาณหนึ่งอาทิตย์เท่านั้น ยังไงหนูขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ หนูจะค่อยๆ กระเตาะไล่อ่านจากห้องนี้ไปเรื่อยๆ

ส่วนเรื่องพล็อต หนูอยากเล่ามากๆ ค่ะ  อายจัง แต่ที่หนูไม่ได้เขียนขึ้นตรงหัวกระทู้เพราะเกรงจะยาวไป หนูยังไม่เคยตั้งกระทู้ที่ห้องใดๆ มาก่อนเลยค่ะ (ที่นี่ที่แรกเลย) เลยไม่ทราบว่าต้องเกริ่นขึ้นมากน้อยประมาณไหน

หนูมีข้อสงสัยในเรื่องของ "นางข้าหลวง" ค่ะ ถ้าอาชีพของนางเอกหนูคือ "นางรำ" จะถูกนับว่าเป็น "นางข้าหลวง" ด้วยไหม แล้วคำถามอื่นๆ ก็ตรงตามที่คุณเทาชมพูเขียนมาเลยค่ะ  อายจัง โดยเฉพาะข้อที่ว่า "จะสามารถมีแฟนคลับผู้ชายได้หรือไม่"

หนูต้องขออภัยนะคะ หากผิดพลาดตรงไหน ประการใดค่า  ยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 13 พ.ย. 18, 19:49

ภาษาของหนูนี่ไม่เด็กเลยนะ  รู้จักใช้คำว่า "กระเตาะ" "เกริ่น"  ถูกต้องทั้งตัวสะกดและความหมายทั้งสองคำ  คำแรกยังไม่เคยเห็นคุณหลวงคุณพระและเจ้าคุณท่านไหนในเรือนไทยใช้กันเลย   คงไม่รู้จัก
การเรียบเรียงประโยคของหนูถูกหลักภาษาไทย  ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีในการทำงานที่ต้องใช้ภาษา

ก่อนอื่นยังไม่ต้องพูดถึงพล็อต   มาพูดถึง "นางรำ" ก่อน
นางรำที่หนูเรียก เข้าใจว่าหมายถึงนางละคร
ละครไทยตั้งแต่รัชกาลที่ ๑ จนถึงรัชกาลที่ ๕  มี ๒ ประเภทคือละครนอกกับละครใน      หนูไม่ได้บอกว่านางรำของหนูรำละครในหรือละครนอก   แต่พอเอ่ยถึงนางข้าหลวง ก็น่าจะเป็นละครใน 
ความหมายของละครนอกละครใน  จำง่ายๆแล้วกันว่า ละครนอก= ละครนอกวังที่ชาวบ้านเล่นกันให้ชาวบ้านดู  เดิมใช้ผู้ชายเล่นเป็นตัวนาง  ตัวพระก็ผู้ชาย  แต่ในสมัยรัชกาลที่ ๕  พอจะมีผู้หญิงเล่นบ้างแล้ว    แต่เป็นผู้หญิงสามัญนอกวัง  ไม่ใช่นางข้าหลวงในวัง      ไม่รู้ว่านางรำของหนูอยู่ในข่ายนี้หรือเปล่า 
พวกนี้มีแฟนคลับผู้ชาย เพราะใครๆก็จ่ายเงินเข้าไปดูละครได้  อย่างละครปรีดาลัย ของพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมพระนราธิปประพันธ์พงศ์
ส่วนละครใน = ละครในวัง    แสดงโดยสาวๆในวัง ทั้งบทพระบทนาง    คนดูประจำที่เป็นผู้ชายมีคนเดียวคือพระมหากษัตริย์  นางรำสาวๆพวกนี้เป็นนางข้าหลวงมาก่อน แต่พอเป็นนางรำแล้วก็อาจได้ดี โปรดเกล้าฯ พระราชทานตำแหน่งเจ้าจอมให้     เจ้าจอมที่มาจากนางรำมีหลายท่านด้วยกัน    หนึ่งในจำนวนนั้นคือเจ้าจอมมารดาเขียนที่รำเป็นตัวอิเหนา 
นางรำพวกนี้ไม่มีแฟนคลับผู้ชายค่ะ     มีโอกาสเจอผู้ชายก็แต่ครูผู้ชายซึ่งสอนท่ารำให้(หากรำเป็นตัวพระ)แต่ก็ไม่ได้เจอกันตามลำพัง   มีคนอยู่ด้วยเยอะแยะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 13 พ.ย. 18, 19:52

ถ้านางรำของหนูอยู่สมัยรัชกาลที่ ๕   คงจะอยู่ในโรงละครเอกชนแห่งใดแห่งหนึ่ง     ไม่ใช่นางข้าหลวงในวังแน่ๆ
หนูอยากรู้ว่าโรงละครสมัยนั้นเป็นยังไง ก็ลองค้นคำว่า "โรงละครปรีดาลัย" ดู
สงสัยว่า"บท" ที่หนูเขียนคือบทของหนังหรือละครทีวีในอดีตเอามารีเมคหรือเปล่า     นางเอกหนูเป็นแบบการะเกด และฉุยฉาย ใช่ไหมคะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 13 พ.ย. 18, 20:10

ก่อนอื่น...หนูขอกราบพระคุณ "คุณเทาชมพู" สำหรับคำชมเรื่องการใช้ภาษาของหนูนะคะ แอบดีใจค่ะเพราะหนูเป็นเพียงผู้ฝึกปรือเท่านั้น (กลัวคืนนี้จะนอนไม่หลับเลยค่ะ)  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ภาษาเหล่านี้โดยมากจะได้ยินมาจากผู้หลัก ผู้ใหญ่รอบๆ ตัวที่ให้ความกรุณาเล่าเรื่องราวต่างๆ ให้หนูฟัง (เรียกว่าติดหูมาก็เลยขอยืมท่านมาใช้เจ้าค่า)

ขอบพระคุณอีกครั้งสำหรับการให้ความกระจ่างเรื่อง "ละคร" ค่ะ (หนูแอบขนลุก....เพราะสิ่งที่คุณเทาชมพูตอบหนูมาคือสิ่งที่หนูนั่งหาอ่านอยู่ทุกวี่วัน) คุณเทาชมพูตอบหนูมาไม่กี่บรรทัด แต่มันตรงกับที่หนูหาทั้งเรื่องผู้ชม และใครหนอในประวัติศาสตร์ที่หนูควรยกขึ้นมาเป็น Reference

ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะ หนูดีใจมากๆ ค่ะ เดี๋ยวหนูจะไปทำการบ้านต่อ หากมีข้อสงสัยประการใดอีกหนูจะขอรบกวนเข้ามาอีกนะคะ  ยิ้ม

ปล.ระหว่างนี้หนูจะไล่อ่านกระทู้จากห้องนี้ไปเรื่อยๆ เจ้าค่ะ พบว่ามีความน่าตื่นเต้นซ่อนอยู่เยอะแยะมากมายเลย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 13 พ.ย. 18, 20:19

หนูเพิ่งเห็นอีกคำถามของคุณ "เทาชมพู" ค่ะ ขออนุญาตมาตอบในนี้นะคะ (คือปกติหนูไม่ค่อยได้เข้ามาเวบไซท์ที่มีการตั้งกระทู้ค่ะ เลยไม่ค่อยชินกับ function เท่าไหร่)

ละครหนูไม่รีเมคค่ะ หนูคิดของหนูขึ้นมาเอง ก่อนนี้หนูเคยร่วมเขียนบทกับพี่ๆ ค่ะ โดยมากจะเขียน 2 คน งานที่เขียนคนเดียวเป็นการ์ตูนธรรมะ (ยังไม่ออนแอร์ค่ะ) ตอนนี้หนูอาจหาญขึ้นมาเพราะจู่ๆ มีเรื่องราวลอยมาเข้าหัว เรื่องของหนูหลักๆ ไม่ใช่ย้อนยุคแบบแม่การะเกดหรือฉุยฉายซะทีเดียว มีแค่กลิ่นอายจางๆ ตามความรู้ที่มีแบบจางๆ ค่ะ  ยิ้ม

หนูโชคดีที่มีพี่ๆ เก่งๆ ให้คำปรึกษาอยู่เนืองๆ เลยกัดฟัน เอาวะ ลองดู...(แฮร่...) ไม่ได้ตั้งกำหนดเวลาด้วยค่ะ ตอนนี้เพียงแค่หาข้อมูลให้ได้แน่นๆ ก่อน ขึ้นแค่โครงเรื่องและเส้นเรื่องบางๆ ไว้

ตอนแรก...หนูอยากให้นางรำของหนูเป็นนางข้าหลวงที่ถวายงานแด่เจ้านายสักองค์หนึ่งในวัง แต่ก็นั่นแหละค่ะ ถ้านางรำหนูควรจะอยู่ในโรงละคร หนูคงต้องกลับมาทำการบ้านเพิ่ม

ต้องขอบพระคุณอีกครั้งจริงๆ ค่ะ  ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 13 พ.ย. 18, 20:34

ตอนแรก...หนูอยากให้นางรำของหนูเป็นนางข้าหลวงที่ถวายงานแด่เจ้านายสักองค์หนึ่งในวัง แต่ก็นั่นแหละค่ะ ถ้านางรำหนูควรจะอยู่ในโรงละคร หนูคงต้องกลับมาทำการบ้านเพิ่ม
 ยิ้ม
คำว่าเจ้านายในวัง   หนูไม่ได้หมายถึงพระมหากษัตริย์ ใช่ไหมคะ   แต่หมายถึงเจ้านายระดับเจ้าฟ้าหรือพระองค์เจ้า ที่ท่านทรงมีวังของท่านเองอยู่ภายนอกพระบรมมหาราชวัง
งั้นก็ง่ายขึ้นหน่อย  
เจ้านายบางพระองค์ท่านก็เป็นเจ้าของโรงละคร  มีนางละครในสังกัด   อย่างกรมพระนราธิปฯเจ้าของโรงละครปรีดาลัย   หนูไปค้นพระประวัติจากกูเกิ้ลได้เลย
การที่เจ้านายสมัยรัชกาลที่ ๕ จะทรงให้สาวๆที่เข้าไปเป็นนางข้าหลวงในวังของท่าน  ฝึกหัดรำไทยเป็นนางรำอยู่ในวังของท่าน ก็เป็นเรื่องที่เป็นไปได้    
ส่วนใหญ่สาวๆพวกนี้เป็นลูกหลานบริวารในวัง มีเชื้อสายเป็นลูกผู้ลากมากดี  เข้าวังตั้งแต่เล็กๆ ถ้าหน้าตาดีก็อาจจะถูกคัดเลือกไปรำ  ในกรณีเจ้าของวังท่านโปรดทางด้านละครรำ  
หรือไม่ก็  ในวังมักมีวงมโหรีผู้หญิงล้วน    เล่นดนตรีถวายเจ้านายเป็นความบันเทิงยามพักผ่อน     เมื่อมีวงดนตรี มีนักร้องเพลงไทยเดิม แล้วจะมีนางรำมารำอีกสักคนสองคนก็เป็นไปได้เช่นกัน

มองดูหน้าแรก ที่ตัวหนังสือเป็นแถวๆอยู่เหนือกระทู้    เจอคำว่าค้นหา  ลองพิมพ์คำว่า พญาระกา   ลงไป จะขึ้นกระทู้เก่าเล่าเรื่องนี้ที่นางเอกเป็นนางละครรำ  ผจญภัยทั้งในวังนอกวัง  กลายเป็นเรื่องอื้อฉาวกระทบกระเทือนกันหลายฝ่าย  
ลองอ่านดูนะคะ

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 13 พ.ย. 18, 20:34

ก่อนอื่น...หนูขอกราบพระคุณ "คุณเทาชมพู" สำหรับคำชมเรื่องการใช้ภาษาของหนูนะคะ แอบดีใจค่ะเพราะหนูเป็นเพียงผู้ฝึกปรือเท่านั้น (กลัวคืนนี้จะนอนไม่หลับเลยค่ะ)  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ถ้าหนูรู้ว่าอาจารย์เทาชมพูของพวกเราเป็นใคร หนูไม่ใช่แค่นอนไม่หลับคืนนี้ แต่หนูจะตาค้างไปหลายคืนเลย   รูดซิบปาก

หนูทำให้ผมต้องรีบไปปรึกษาท่านรอยอินทร์เลยว่า กระเตาะ แปลว่าอะไร  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 13 พ.ย. 18, 20:44

เรียนอาจารย์หมอ CVT
คำว่า กระเตาะ มี 2 ความหมายค่ะ   กระเตาะ(เฉยๆ) หมายถึงแรกรุ่น    ภาษารุ่นคุณปู่ใช้ว่าวัยกระเตาะ  แปลว่าวัยรุ่น
สมัยนี้เห็นจะตรงกับคำว่า วัยใส    สมัยดิฉันเรียกว่า ทีนเอจ
ส่วนคำที่คุณหนูเจ้าของเรื่องนางรำ  ตัดมาจากคำว่า กระเตาะกระแตะ   แปลว่าค่อยๆเดิน    เรามักใช้ว่า เตาะแตะ
เป็นคำพ้นยุคอีกคำหนึ่งที่เพิ่งมาเจอคนใช้คำนี้ในเรือนไทยนี่แหละ  ควรที่คุณเพ็ญชมพูจะเก็บไว้ในสารบบ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 13 พ.ย. 18, 20:58

ยิ้ม
คำว่าเจ้านายในวัง   หนูไม่ได้หมายถึงพระมหากษัตริย์ ใช่ไหมคะ   แต่หมายถึงเจ้านายระดับเจ้าฟ้าหรือพระองค์เจ้า ที่ท่านทรงมีวังของท่านเองอยู่ภายนอกพระบรมมหาราชวัง
งั้นก็ง่ายขึ้นหน่อย  
เจ้านายบางพระองค์ท่านก็เป็นเจ้าของโรงละคร  มีนางละครในสังกัด   อย่างกรมพระนราธิปฯเจ้าของโรงละครปรีดาลัย   หนูไปค้นพระประวัติจากกูเกิ้ลได้เลย
การที่เจ้านายสมัยรัชกาลที่ ๕ จะทรงให้สาวๆที่เข้าไปเป็นนางข้าหลวงในวังของท่าน  ฝึกหัดรำไทยเป็นนางรำอยู่ในวังของท่าน ก็เป็นเรื่องที่เป็นไปได้    
ส่วนใหญ่สาวๆพวกนี้เป็นลูกหลานบริวารในวัง มีเชื้อสายเป็นลูกผู้ลากมากดี  เข้าวังตั้งแต่เล็กๆ ถ้าหน้าตาดีก็อาจจะถูกคัดเลือกไปรำ  ในกรณีเจ้าของวังท่านโปรดทางด้านละครรำ  
หรือไม่ก็  ในวังมักมีวงมโหรีผู้หญิงล้วน    เล่นดนตรีถวายเจ้านายเป็นความบันเทิงยามพักผ่อน     เมื่อมีวงดนตรี มีนักร้องเพลงไทยเดิม แล้วจะมีนางรำมารำอีกสักคนสองคนก็เป็นไปได้เช่นกัน

มองดูหน้าแรก ที่ตัวหนังสือเป็นแถวๆอยู่เหนือกระทู้    เจอคำว่าค้นหา  ลองพิมพ์คำว่า พญาระกา   ลงไป จะขึ้นกระทู้เก่าเล่าเรื่องนี้ที่นางเอกเป็นนางละครรำ  ผจญภัยทั้งในวังนอกวัง  กลายเป็นเรื่องอื้อฉาวกระทบกระเทือนกันหลายฝ่าย  
ลองอ่านดูนะคะ

กราบขอบพระคุณงามๆ เจ้าค่า หนูจะรีบทำการค้นหาตามคำแนะนำโดยด่วน (ตื่นเต้นมากๆ เลยค่ะ) หนูขออภัยนะคะ ถ้าหากว่าหนูพิมพ์กลับมาช้าเพราะหนูยังไม่ชินกับการใช้งานในหน้ากระทู้แบบนี้สักเท่าไหร่ค่ะ  อายจัง
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 13 พ.ย. 18, 21:00

เป็นคำพ้นยุคอีกคำหนึ่งที่เพิ่งมาเจอคนใช้คำนี้ในเรือนไทยนี่แหละ  ควรที่คุณเพ็ญชมพูจะเก็บไว้ในสารบบ

คุ้นกับคำว่า "วัยแตกเปลี่ยว" มากกว่า  ยิงฟันยิ้ม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 13 พ.ย. 18, 21:03

ถ้าหนูรู้ว่าอาจารย์เทาชมพูของพวกเราเป็นใคร หนูไม่ใช่แค่นอนไม่หลับคืนนี้ แต่หนูจะตาค้างไปหลายคืนเลย   รูดซิบปาก

หนูทำให้ผมต้องรีบไปปรึกษาท่านรอยอินทร์เลยว่า กระเตาะ แปลว่าอะไร  ยิงฟันยิ้ม

อ้าว...มีเรื่องน่าตื่นเต้นเพิ่มอีกเรื่องแล้ว จากที่คุณเทาชมพูให้คำแนะนำมาหนูเดาว่าท่านไม่ใช่บุคคลธรรมดาเป็นแน่ เพราะเหมือนท่านจะเดาหนูถูกหลายเรื่องเลยค่ะ  ตกใจ

คุณ CVT (เรียกแบบนี้รึเปล่าคะ) ทักมาชักหวาดๆ เสียแล้ว แฮร่...ทำไงดี กลัวจะตาค้างเสียแต่คืนนี้แล้ว
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์