เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 11859 ผมอยากทราบว่า แต่งกายแบบนี้เป็นขุนนางระดับไหนของจีนครับ
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 18 ต.ค. 18, 16:28

พอดีผมไปเจอรูปเจ้สัวติ๊ด แซ่จัน ต้นสกุลจันทรเสน ท่านแต่งกายคล้ายขุนนางจีนจึงอยากทราบว่าเทียบกับของจีนจะเป็นขุนนางระดับไหนครับ
ปล. ผมใส่ภสพไม่เป็นครับต้องขอความกรุณาใครมีรูปช่วยลงให้หน่อยครับ
ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ต.ค. 18, 19:10

คงใช่รูปนี้นะครับ
เครดิต : เฟซบุ๊ค คุณเจริญ ตันมหาพราน

ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 ต.ค. 18, 19:49

นำวิธีใส่รูป โดยคุณ siamese อธิบายไว้มาให้ครับ

ให้คลิกตรง "ตัวเลือกเพิ่มเติม" และไปที่แนบไฟล์ ก็สามารถเลือกไฟล์ภาพที่จะทำการแนบได้ ซึ่งมีไฟล์ภาพอนุญาตได้คือ สกลุ Jpg, Gif, png เท่านั้นครับ
ถ้าเป็น bmp ก็ต้องแปลงรูปแบบเสียก่อน และทั้งหมดนี้ไฟล์ห้ามใหญ่เกิน 250 KB ครับ และชื่อไฟล์ควรจะเป็นภาษาอังกฤษครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 ต.ค. 18, 20:27

ไม่มีความรู้เลยค่ะ 
ส่งต่อให้ท่านอื่นๆที่รู้เรื่องจีนค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ต.ค. 18, 16:29

ใช่ครับ ภาพนี้เลยผมเลยสงสัย ท่านแต่งตัวเหมือนขุนนาง เลยอยากทราบว่าถ้าเทียบกับจีนจะเป็นขุนนางระดับไหนครับ
Namplaeng
ชมพูพาน
ตอบ: 183

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 ต.ค. 18, 05:13

ภาพที่นำมาแสดง ดูแค่หมวก ก็จบแล้วครับ ....

เพราะช่างไม่มีความรู้ นำพระมาลา หรือหมวกสองชั้นที่ใช้แต่ฮ่องเต้ และเชื้อพระวงศ์ระดับอ๋อง มาวาดภาพสามัญชน

Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 ต.ค. 18, 05:25

หมวกขุนนางในอาณาจักรต้าชิง จะเป็นหมวกชั้นเดียว แต่จะใช้สองแบบ ตามฤดูกาล ที่มีระเบียบการใช้กำหนดไว้แน่นอนครับ

แบบหนึ่งตัวหมวกเป็นหนัง มีกระจังหมวก เป็นหมวกข้าราชการในฤดูหนาว

อีกแบบหนึ่งตัวหมวกเป็นวัสดุสาน เป็นหมวกข้าราชการในฤดูร้อนครับ

เราสามารถอาศัยหมวกจำแนกชั้นยศของขุนนาง โดยดูจากสีอัญมณีที่ประดับอยู่ยอดหมวก

หรือดูจากตาของหางนกยูงที่ประดับหมวก ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่จะมีตาหางหลายดวงครับ

ข้อมูลและภาพจาก http://www.bldaily.com/culture/p-123963.html
Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 ต.ค. 18, 05:43

หากภาพวาดชุดขุนนางจีนต้าชิงขนาดใหญ่ ชัดเจน ก็สามารถรู้ระดับชั้นของขุนนาง จากเครื่องแบบข้าราชการ ที่มีลายปักสี่เหลี่ยมอยู่กลางอกด้านหน้าได้เช่นกันครับ

ท่านแบ่งเป็นกลุ่มภาพปักสัตว์สี่เท้า สำหรับข้าราชการฝ่าย บู๊

และกลุ่มภาพปักสัตว์สองเท้า สำหรับข้าราชการฝ่าย บุ๋น

การจำแนกชั้นยศ ท่านดูจากชนิดของสัตว์ที่ปักไว้ตามกำหนดของราชการ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 ต.ค. 18, 12:33

ขออนุญาตถามเพิ่มอีกหน่อยครับ ข้อความในภาพที่เป็นภาษาจีนมีความหมายว่าอะไรบ้างครับ
Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 21 ต.ค. 18, 15:07

ยกตัวอย่าง ภาพปักกลางอก ของขุนนางฝ่ายบุ๊น ซึ่งเป็นสัตว์ทวิบาท ที่อยู่มุมบนซ้ายมือ

ข้า่งใต้ภาพท่านกำกับความว่า

一品文官仙鹤补服

一品 ขุนนางขั้นหนึ่ง หมายถึงขุนนางระดับชั้นสูงสุด หรือกินตำแหน่งมหาเสนาบดี ของต้าชิง

文官 แผนกบุ๊น หรือ ขุนนางฝ่ายพลเรือน

仙鹤 นกกระเรียนเทพ ( นกกระเรียนขาวหัวแดง )

补服 ชุดพิธีกรรม ( เครื่องแบบเต็มยศ )
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 21 ต.ค. 18, 17:46

แล้วภาษาจีนที่ภาพ เจ้สัวติ้ด มีความหมายว่าไรบ้างครับ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 21 ต.ค. 18, 18:09

แล้วชุดแบบนี้ละครับ เป็นภาพถ่ายนายลิ่มเฮี่ยนปู่ ต้นตระกูลลิมปิชาติครับ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 21 ต.ค. 18, 18:18

แล้วชุดแบบนี้ละครับ เป็นภาพถ่ายนายลิ่มเฮี่ยนปู่ ต้นตระกูลลิมปิชาติครับ
ภาพนี้ถ่ายสมัยไหนครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 21 ต.ค. 18, 18:47

แล้วภาษาจีนที่ภาพ เจ้สัวติ้ด มีความหมายว่าไรบ้างครับ

คำแปลภาษาจีนแถวขวาและซ้ายของภาพ อยู่ในคำบรรยายภาษาไทยข้างบนและข้างล่าง  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 21 ต.ค. 18, 18:58

ภาพนี้ถ่ายสมัยไหนครับ

ท่านเกิดประมาณ พ.ศ.๒๓๗๗
ภาพนี้น่าจะประมาณสมัยรัชกาลที่ ๕ ครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์