เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1510 การเอารูปบรรพบุรุษ มากราบไหว้บูชา
ภ.รัตนากร
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

เมื่อ 09 ต.ค. 18, 22:30

เนื่องด้วยญาติผู้ใหญ่ทางฝั่งพ่อของผมท่านหนึ่ง พึ่งถึงเเก่อนิจกรรม ส่วนตัวผมไม่เคยเจอท่าน ไม่เคยคุยกับท่าน อาจเคยไปร่วมงานศพเเละท่านมาร่วมงานด้วยเนื่องจากคุณปู่ผม สนิทกับท่าน คุณพ่อผมก็เคยพบท่าน คุณลุงก็ไปปรึกษาท่านบ่อยเเละเรียกท่านว่าอาเเละท่านจะมีเมตตาอยู่เสมอ ผมใช้สกุลเดียวกับท่าน เเละได้ทราบถึงคุณงามความดีของท่าน ในด้านของความสมถะเรียบง่ายความซื่อสัตย์สุจริต ผมไม่ได้เป็นญาติสายตรงท่าน ทำให้ผมมีข้อสงสัยว่า ตอนนี้ผมเอารูปของท่านตอนมีชีวิตของท่านมาใส่กรอบ เเล้วเอามาวางคู่กับบรรพบุรุษทางสายเเม่ผม เพราะท่านเป็นบรรพบุรุษทางฝั่งพ่อ สาเหตุที่นำรุปท่านมาใส่กรอบ เพราะเคารพเลื่อมใสเเละอยากกราบไหว้ท่าน เพื่อให่มีกำลังกายเเละใจในการเจริญรอยตามท่าน อีกทั้งผมก็ใช้สกุลเดียวกับท่าน อยากถามถึงความเหมาะสมว่าเหมาะสมหรือไม่ อยากขอความเห็นท่านอาจารย์เทาชมพูเเละผู้มีความรู้อื่นๆขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 ต.ค. 18, 08:30

ในมงคล ๓๘ ประการทางพุทธศาสนา   พระพุทธองค์ทรงกล่าวไว้ในข้อที่ 3 ว่า
ปูชา  จ  ปูชะนียานํ  เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
การบูชาบุคคลที่ควรบูชา เป็นมงคลสูงสุด
การกราบไหว้ญาติผู้ใหญ่ที่ล่วงลับไปแล้ว  เพราะเคารพคุณงามความดีของท่าน อยากจะเจริญรอยตาม ถือเป็นเรื่องมงคลแก่ตัวคุณเอง
ไม่มีข้อเสียหายอะไรตรงไหนค่ะ  

อีกอย่าง เป็นเรื่องส่วนตัวของคุณ   ไม่เกี่ยวอะไรกับคนอื่น  คุณก็มีสิทธิ์จะทำตามสิ่งที่คุณเห็นว่าสมควร
superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 ต.ค. 18, 21:55

ถ้าเป็นผมจะนำมาวางแยกในห้องทำงานครับ ถ้ามีแค่โต๊ะทำงานผมแปะภาพติดพาติชัน แต่โดยปรกติจะติดภาพน้องหมาที่บ้าน ไว้ดูเวลาเครียดๆ โดยไม่ต้องใช้โน้ตบุกหรือมือถือ  เริ่มออกทะเลแล้วไปดีกว่า  ยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์