เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5949 แหล่งอบายมุขในสมัย รัชกาลที่ ๕
cinephile
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

เมื่อ 26 ก.ย. 18, 12:10

ผมอยากได้ภาพแหล่งอบายมุขในสมัยรัชกาลที่ ๕ เช่นสำนักโคมเขียว
บ่อนเบี้ย(ของขุนพัฒน์) โรงยาฝิ่นทั้งภายในและภายนอก โรงงิ้ว ฯลฯ.
จะเป็นแถวตรอกเต๊า สำเพ็ง จะเป็นซ่องยายแฟงหรือซ่องของลูกสาวยาย
แฟงก็ได้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ก.ย. 18, 16:56

ถ้าเป็นภาพหายาก เห็นจะต้องส่งไม้ต่อให้คุณหนุ่มสยาม Siamese ค่ะ
 ดิฉันมีแต่ภาพโรงยาฝิ่น

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ก.ย. 18, 18:56

มุมหนึ่งในตรอกสำเพ็ง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ก.ย. 18, 18:59

หน้าตาโคมเขียว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 ก.ย. 18, 19:03

ย่านโคมเขียว

อ่านรายละเอียดได้ที่นี่ค่ะ
https://www.facebook.com/siamhistory/photos/a.435240936530190/597823386938610/?type=1&theater

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 ก.ย. 18, 19:12

อ่านรายละเอียดได้ที่นี่ค่ะ
https://www.facebook.com/siamhistory/photos/a.435240936530190/597823386938610/?type=1&theater

ฤๅเป็นลิ้งก์นี้

https://www.facebook.com/435087346545549/posts/597828590271423/

ปลายรัชกาลที่ ๕ มีการตรา พระราชบัญญัติป้องกันสัญจรโรค รัตนโกสินทร์ศก ๑๒๗ (พ.ศ. ๒๔๕๑) ตอนหนึ่งมีความว่า “ต้องมีโคมแขวนไว้หน้าโรงเป็นเครื่องหมาย…” ทั้งนี้ไม่ได้บังคับว่าจะต้องเป็นโคมสีอะไร แต่สันนิษฐานว่าที่ใช้โคมสีเขียวคงเป็นในทางปฏิบัติของเจ้าหน้าที่ คือทำโคมใช้กระจกสีเขียวเป็นตัวอย่าง โคมดังกล่าวจึงเป็นสีเขียวเหมือนกันหมด กฎหมายฉบับนี้ จัดเป็นฉบับแรกที่ตราใช้บังคับหญิงนครโสเภณีให้ปฏิบัติตามกฎหมาย

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 ก.ย. 18, 19:37

โรงหญิงนครโสเภณีหรือโรงโคมเขียวสมัยรัชกาลที่ ๔ ถึงก่อนสงครามโลกครั้งที่ ๒ มีทั่วไปแทบทุกตรอกซอกซอย แต่ที่มีนักเที่ยวไปใช้บริการกันคับคั่งคือที่ ตรอกเต๊า โรงยายแฟง โรงแม่กลีบ โรงแม่เต้า ยายแฟงเป็นแม่เล้าใจบุญ ได้นำเงินไปสร้างวัดใหม่ขึ้นวัดหนึ่งที่ตรอกวัดโคก ชาวบ้านเรียก วัดใหม่ยายแฟง หรือ วัดคณิกาผล (วัดที่สร้างขึ้นจากผลประโยชน์ของนางคณิกา) ส่วนแม่กลีบได้สร้างวัดที่ปากตรอกเต๊า เรียก วัดกันมาตุยาราม

กาญจนาคพันธ์ได้เล่าถึงผู้หญิงโคมเขียวที่ตรอกเต๊าไว้ดังนี้ “ในตรอกเต๊านี้ เป็นห้องแถวยาวติดต่อกันไปตลอดตรอก ทุกห้องแขวนโคมเขียวไว้หน้าห้องเป็นแถว และเวลาก่อนค่ำ จะเห็นพวกโสเภณีเขาจุดรูปราวกำมือหนึ่ง (ราวสัก ๒๐ ดอก) มาลนที่ใต้โคมเขียวหน้าห้อง ข้าพเจ้าเคยถามเขาว่าลนทำไม เขาบอกว่าลนให้มีแขกเข้ามามาก ๆ พวกนี้ราคาอยู่ใน ๖ สลึงหรือสองบาท ส่วนที่ตึกใหญ่ตรงกันข้ามกับตรอกนี้ก็มีอาชีพเช่นเดียวกัน แต่เขาแขวนโคมเขียวไว้ให้ลับเข้าไปมองไม่เห็น นอกจากคนเคยแล้วก็รู้จักมีนามว่า “ยี่สุ่นเหลือง” เป็นชั้นสูงหน่อย ไม่จุ้นจ้านเหมือนพวกตรอกเต๊า ราคาราว ๓ บาทถึง ๕ บาท ข้าพเจ้าเคยเข้าไปหลายครั้ง ออกจะสภาพเรียบร้อยดี ห้องแต่ละห้องในตึกก็ตกแต่งดี แปลว่ารับแขกชั้นสูง ไม่สัพเพเหระเหมือนตรอกเต๊า”
cinephile
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 ก.ย. 18, 21:28

เมื่อพูดถึงซ่องอำแดงกลีบทำให้ผมนึกขึ้นมาได้ว่าสมัยที่ผมเป็นเด็ก
4-5 ขวบผมได้รู้จักดาราแก่ๆ คนหนึ่งของพ่อ (พระวรวงค์เธอพระองค์เจ้า
อนุสรมงคลการ) แกชื่อพระดรุณรักษา อีกหลายสิบปีต่อมาผมถึงรู้ว่าแก
เป็นลูกชายอำแดงกลีบที่โด่งดังนั่นเอง
คุณพระดรุณฯ เป็นคนรักเด็ก ชอบเล่านิทานตลกให้พวกเด็กๆ ฟัง เสียดาย
ที่ผมยังไม่สนใจเรื่องหญิงโคมเขียว ถ้าแกยังมีชีวิตอยู่ แกคงจะมีเรื่องเล่า
มากมาย
ผมไม่เคยรู้ว่าคุณพระเสียเมื่อไหร่ หนังรื่องสุดท้ายที่เล่นกับพ่อน่าจะเป็นเรื่อง
“ม่วยสิ่น” ครับ (พศ. 2494)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 26 ก.ย. 18, 21:55

พระดรุณรักษา (กัน สาครวาสี) ลูกชายอำแดงกลีบ และหลานยายของยายแฟง  ได้เข้าถวายตัวเป็นมหาดเล็กในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
นายกันติดตามกองทัพไทยไปปราบฮ่อที่เมืองหนองคายจนได้ชัยชนะ หลังจากกลับมา  ได้รับบรรดาศักดิ์เป็น “หลวงบริคุดวรภัณฑ์” เจ้ากรมภาษี
หลวงบริคุตวรภัณฑ์(กัน)ทูลถวายวัดใหม่ยายแฟงของยายและวัดใหม่ที่มารดาสร้างขึ้นให้เป็นพระอารามหลวง แต่พระเจ้าอยู่หัวทรงเห็นว่าวัดหลวงมีมากแล้ว จึงไม่โปรด  แต่ได้พระราชทานนามวัดใหม่ยายแฟงว่า“วัดคณิกาผล” พร้อมทั้งพระราชทานนามวัดใหม่ว่า“วัดกันมาตุยาราม”แปลว่า วัดของมารดานายกัน
หลวงบริคุดวรภัณฑ์ ได้เลื่อนบรรดาศักดิ์ขึ้นเป็น“พระดรุณรักษา” เมื่อออกราชการก็ตั้งนิวาสสถานอยู่ที่หน้าวัดกัน ซึ่งแบ่งเขตไว้เป็นที่ตั้งโรงครัวของวัดและเป็นที่อาศัยอยู่ของโยมสงฆ์
คุณพระดรุณรักษาถึงแก่กรรม ได้รับพระราชทานเพลิงศพที่เมรุวัดนี้เอง  แต่ไม่ทราบปีพ.ศ. ที่ถึงแก่กรรมค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 26 ก.ย. 18, 22:09

ผมไม่เคยรู้ว่าคุณพระเสียเมื่อไหร่ หนังเรื่องสุดท้ายที่เล่นกับพ่อน่าจะเป็นเรื่อง
“ม่วยสิ่น” ครับ (พศ. 2494)

คุณพระดรุณรักษาที่ท่าน cinephile รู้จัก เป็นคนละคนกับคุณพระดรุณรักษา (กัน สาครวาสี) บุตรอำแดงกลีบ

จาก ราชกิจจานุเบกษา

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 26 ก.ย. 18, 22:30

จาก ราชกิจจานุเบกษา

cinephile
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 26 ก.ย. 18, 22:59

แล้วพระดรุณัษที่ล่นนังของพอขงผมเป็นใครหว่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 26 ก.ย. 18, 23:48

คงเป็นคนเดียวกับที่เล่นหนังเรื่อง ตื่นเขย

ภาพยนตร์เสียงศรีกรุง เรื่อง ตื่นเขย   เป็นภาพยนตร์เสียงในฟิล์ม 35 มม. ขาวดำ  เรื่องที่ 19 ของบริษัทภาพยนตร์เสียงศรีกรุง  ออกฉายเมื่อปี  2481  นำแสดงโดย เลิศล้วน  อมาตยกุล แสดงเป็น อำนวย   และ วาสนา สุวรรณทัต   แสดง เป็น ลัดดา  นอกจากนั้นยังมี พระดรุณรักษา  และ เยาวลักษณ์ อมาตยกุล  เป็นต้น

ในภาพยนตร์เรื่องนี้ มีเพลงอยู่  3  เพลง  คือ  เห็นใจฉัน   บุญแต่ง  และ ตื่นตาตื่นใจ
http://oknation.nationtv.tv/blog/oldies/2008/05/20/entry-1
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 26 ก.ย. 18, 23:53

พระดรุณรักษาที่ท่าน cinephile เคยพบ   คือครูเพิ่ม เมษประสาท หรือเปล่าคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 27 ก.ย. 18, 11:36

บ่อนโอเพ่นแอร์

หน้า: [1] 2
  พิมพ์