เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5424 รายงานเรื่อง มัทนะพาธา
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 01 ก.ย. 18, 15:08

ผมอยากขอความคิดเห็นครับว่า ผมจะเกริ่นนำเมื่องมัทนะพาธา อย่างไรให้ดูสนใจครับ ผมจะนำไปเขียนไปรายงานเชิงวิชาการส่งคุณครูครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 ก.ย. 18, 16:08

ลองเขียนมาให้ดูก่อนซิคะ  จะได้ช่วยกันดูให้
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 ก.ย. 18, 16:54

คุณครูเขาให้ผมตามหนังสือประมาณนี้ครับ "มัทนะพาธาเป็นวรรณคดีผลงานพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้รับการยกย่องจากวรรณคดีสโมสรว่าเป็นยอดของบทละครพูดคำฉันท์..." แต่ผมอยากเสริมความมากกว่านี้จะได้เอาไปเขียนในส่วนของคำนำด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 ก.ย. 18, 17:02

เรือนไทยไม่มีนโยบายทำการบ้านให้นักเรียนค่ะ
ครูสั่งงานให้คุณทำ  คุณลองใช้กูเกิ้ลค้นข้อมูลเกี่ยวกับ "มัทนะพาธา" จากนั้นร่างข้อเขียนก่อนว่าจะหยิบเนื้อหาใด ประเด็นใดขึ้นมาเป็นจุดสนใจ
เขียนเสร็จแล้ว  ทบทวนให้ดี   ถ้ายังรู้สึกว่าควรเขียนมากกว่านี้แต่ไม่รู้จะเขียนอะไร ค่อยนำลงในกระทู้   จะได้บอกจุดอ่อนและสิ่งที่ควรเพิ่มเติมให้ค่ะ

นี่คือวิธีที่ถูกต้องในการทำการบ้านค่ะ

ป.ล.  ไม่ได้โทษคุณเลยนะคะที่เริ่มต้นไม่ถูก     ความจริงเรื่องมัทนะพาธายากเกินไปสำหรับเด็กนักเรียนอยู่แล้ว
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 ก.ย. 18, 17:07

ขอบคุณครับ แล้วคุณครูยังให้ผมหาหนังสือมาอ้างอิงอีก5 เล่มครับ ผมไปดูในห้องสมุดโรงเรียนก็ไม่ยักจะมีเลยครับ ค่อนข้างกังวลอย่างสูงทีเดียวครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 ก.ย. 18, 17:57

ลองใช้ google.com ค้นคำว่า "มัทนะพาธา"   มีขึ้นมาหลายเว็บเลยค่ะ  คุณต้องหัดใช้กูเกิ้ลในการค้นข้อมูลให้มากๆนะคะ   สะดวกกว่าค้นหนังสือในห้องสมุด (ซึ่งบางทีก็ไม่มี หรือเพื่อนยืมออกไปหมดแล้ว)

ดิฉันเคยเรียนมัทนะพาธาที่ตัดตอนมาบางส่วน เมื่อเรียนมัธยมปลาย   ผ่านไปกว่าครึ่งศตวรรษ  กระทรวงยังให้เด็กม.๕ เรียนอยู่อีก  ทั้งๆโลกภายนอกเปลี่ยนไปจนไม่รู้จะเปลี่ยนยังไงแล้ว
จะมีเด็กในยุค พ.ศ. ๒๕๖๑ กี่คน ซาบซึ้งกับลีลาของฉันท์ประเภทต่างๆ   และเรื่องของนางฟ้าถูกสาปมาเป็นดอกกุหลาบ 
ไม่ใช่ว่ามัทนะพาธาไม่มีคุณค่า   คุณค่าทางวรรณศิลป์เคยมีอยู่อย่างไรก็เป็นอย่างนั้น   ตั้งแต่พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯพระราชนิพนธ์เรื่องนี้ขึ้นมา 
แต่หนุ่มสาวสมัยรัชกาลที่ ๖  กับหนุ่มสาวสมัยรัชกาลที่ ๑๐  เกิดมาในสภาพแวดล้อมแตกต่างกันเหมือนคนละโลก   จะให้เข้าใจวรรณคดีในแบบเดียวกันย่อมเป็นไปไม่ได้
ยิ่งยุคปัจจุบันนี้   นักเรียนม. ๕ จะเอาสุนทรียภาพในมัทนะพาธาไปใช้อะไรกับชีวิต  นอกจากเอาไปทำรายงานกับสอบ
พอพ้นจากร.ร. ถ้าไม่ไปเรียนในคณะอักษรศาสตร์ เอกภาษาไทย ก็คงไม่ได้ใช้อีกเลย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 ก.ย. 18, 18:13

ผมหาแล้วครับในอินเทอร์เน็ต แต่อาจาย์เขาให้อ้างอิงแบบใช้หนังสือ 4 เล่มและอนุญาติให้ใช้อ้างอิงแบบเว็บไซต์แค่เว็บเดียวเองครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 ก.ย. 18, 18:30

อนุญาต  ไม่มีสระ อิ ค่ะ
สะกดคนละอย่างกับ ญาติพี่น้อง

ไม่รู้ว่าคุณเรียนอยู่ในเมืองใหญ่หรือเมืองเล็ก   ถ้าเรียนอยู่ในกรุงเทพ หรือเชียงใหม่ หรือจังหวัดที่มีมหาวิทยาลัย คงต้องไปค้นรายชื่อหนังสืออ้างอิง จากหอสมุดของมหาวิทยาลัย ละค่ะ

ลองถามรุ่นพี่ม. ๖ ดูได้ไหมคะ   ว่าเขาหาหนังสืออ้างอิงที่ไหน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 ก.ย. 18, 18:36

รุ่นพี่ผม ทำน้อยกว่าผมอีกครับ ผมต้องทำหมดบทเลย(ความเป็นมา ประวัติผู้แต่ง ลักษณะคำประพันธ์ เรื่องย่อ ถอดความสุเทษณ์ฝากรัก วิเคราะห์คุณค่า) ส่วนรุ่นพี่ม.6 นั้นทำแค่วิเคราะห์คุณค่า และใช้หนังสืออ้างอิงเพียงเล่มเดียว คือหนังสือเรียนครับ และที่สำคัญให้เวลาทำแค่2 อาทิตย์กว่าๆเองครับ กว่าจะถอดความได้อีกครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 01 ก.ย. 18, 18:45

แหล่งค้นคว้างานพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวอยู่ที่ ห้องสมุดหอวชิราวุธานุสรณ์ (ชั้น ๒)
เปิดทำการในวันและเวลราชการคือ จะนทร์ - ศุกร์ ๘.๓๐ - ๑๖.๓๐ น.

อีกแหล่งคือ หอสมุดมหาวิทยาลัย เช่น จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย และมหาวิทยาลัยศิลปากรพระราชวังสนามจันทร์

ไปตามลายแทงนี้รับรองไม่ผิดหวังครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 01 ก.ย. 18, 18:55

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 01 ก.ย. 18, 19:37

เหตุที่นางเอกชื่อว่า "มัทนา" มิใช่ "กุพชกา"

จาก http://www.finearts.go.th/songkhlalibraryk/หนังสืออิเล็กทรอนิกส์/book/139.html?page=67

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 01 ก.ย. 18, 19:58

คำนำในหนังสือ บทละครพูดคำฉันท์เรื่องมัทนะพาธา พระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว พิมพ์เป็นอนุสรณ์ในงานพระราชทานเพลิงศพ สมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิ์ศจี พระวรราชชายาในรัชกาลที่ ๖ ณ เมรุหน้าพลับพลาอิศริยาภรณ์ วัดเทพศิรินทรวาส วันที่ ๒ พฤศจิกายน พุทธศักราช ๒๕๑๙

จาก http://www.finearts.go.th/songkhlalibraryk/หนังสืออิเล็กทรอนิกส์/book/139.html?page=5

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 01 ก.ย. 18, 20:42

ขอบคุณ คุณเพ็ญชมพูมากครับ ยิงฟันยิ้ม
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 02 ก.ย. 18, 10:54

เข้ามาบอกเล่าว่า เคยเรียนมัทนพาธาตัดตอนมา เมื่อนานมากกแล้ว แต่ยังจำคำฉันท์ที่ไพเราะได้จนทุกวันนี้

[อินทะวิเชียร, ๑๑.]

ชัยเสน.   โอ้โอ๋กระไรเลย           บมิเคยณก่อนกาล!
            พอเห็นก็ทราบส้าน       ฤดิรักบหักหาย.
            ยิ่งยลวะนิดา              ละก็ยิ่งจะร้อนคล้าย
            เพลิงรุมประชุมภาย       ณอุราบลาลด.

และยังจำคำฉันท์อีกบทที่นิยายเรื่อง คู่กรรม นำมาใช้

(บัดนี้สมมตว่าเริ่มจะรุ่ง, ฉนั้นให้มีแสงแดงขึ้นที่ท้องฟ้า, แล้วคอยเปิดไฟขาวมากขึ้นทีละน้อยๆ ระหว่างเวลาที่สองคน
พูดกันต่อไปนี้.)

(อีทิสะ, ๒๐.)

ชัยเสน.   อ้าอะรุณแอร่มระเรื่อรุจี
            ประดุจมโนภิรมย์ระตี ณแรกรัก!
            แสงอะรุณวิโรจน์นะภาประจักษ์
            แฉล้มเฉลาและโศภินัก นะฉันใด,
            หญิงและชายณะยามระตีอุทัย
            สว่างณกลางกะมลละไม ก็ฉันนั้น;

ภาพโดยอ.จักรพันธุ์ โปษยกฤต

หน้า: [1] 2
  พิมพ์