เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1655 สรุป แม่ผมต้องลำดับญาติยังไงครับ
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 31 ส.ค. 18, 18:00

คือเรื่องมีอยู่ว่า ต้นตระกูลผมนั้นมีพี่น้อง3 คน
1. นาย ก.
2. นาย ข. (เป็นทวดของยายผม)
3. นาย ค. (เป็นตาของตาผม)
ทีนี้ผมเกิดสงสัยกับลำดับญาติครับว่า แม่ผมต้องเรียก นาย ก นาย ข และนาย ค ว่า"ทวด" หรือ "เทียด"ครับ แล้วต้องเรียกลูกๆ ของนาย ก. กับนายข. ว่า"ย่า" หรือ"ทวดครับ เพราะกำลังเถียงกับน้องอีกคนครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 ส.ค. 18, 18:10

การลำดับญาติเป็นเรื่องน่าเวียนหัว   ต้องค่อยๆลำดับ

๑) นาย ข.เป็นทวดของคุณยายของคุณ Kiangsak นายข.จึงเป็นเทียดของคุณแม่ของคุณ
นาย ก. เป็นพี่ชายนาย ข.   นาย ก. ก็มีศักดิ์เป็นเทียดของแม่  เช่นเดียวกับนาย ข.ผู้เป็นน้องชาย
แม่ก็ต้องเรียก นาย ก. และ นาย ข. ว่าเทียด  จะไปเรียกทวดซ้ำกับคุณยายเรียกได้ยังไงคะ

ส่วนการลำดับญาติกับนาย ค.  ยกการบ้านให้คุณเพ็ญชมพู และ/หรือ ท่านอื่นๆค่ะ

ป.ล. อ่านมาถึงลำดับเครือญาติของนาย ค. กับคุณตาของคุณ    พบว่าหายไป ๑ เจนเนอเรชั่น    คงเป็นเหตุนี้ละมัง  คุณกับน้องชายถึงสับสนว่าจะลำดับคำเรียกตามคุณยาย หรือตามคุณตา ดี
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 ส.ค. 18, 18:13

ใช่ครับ อาจารย์เทาชมพู เพราะว่า ตาผมเรียกบรรดาลูกๆของนาย ก. และนาย ข. ว่าลุงๆป้าๆเพราะพวกท่านมีศักดิ์เป็นพี่แม่ของคุณตา ผมเลยเกิดความสงสัยครับ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 ส.ค. 18, 19:28

แบบนี้ตระกูลผมเจอหลายคู่ครับ

ถ้านับทางยาย ก., ข., ค. ล้วนแล้วแต่เป็น เทียด
แต่ถ้านับทางยาย ก., ข., ค. ทุกคนคือ ทวด

คราวนี้ก็แล้วแต่ว่าจะให้ความสำคัญกับ ตา หรือ ยาย ครับ

ญาติผมครอบครัวหนึ่ง ยายของฝ่ายชาย เป็นน้องสาว พ่อของฝ่ายหญิง
พูดง่ายๆ หลานชายแต่งงานกับน้าสาว
ฝ่ายชายเป็น generation เดียวกับผม ฝ่ายหญิงเป็น generation เดียวกับพ่อผม
ลูกของทั้ง ๒ คน ยึดแม่เป็นหลัก จึงเรียกผมว่าพี่ แทนที่จะเป็นอาถ้ายึดตามพ่อ

งงดีนะครับสายสัมพันธ์แบบนี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 ก.ย. 18, 11:35

ขออนุญาตแก้นิดหน่อย ที่คุณหมอ CVT พิมพ์ผิดนะคะ  น่าจะเป็น "ตา " ไม่ใช่ "ยาย"

ถ้านับทางยาย ก., ข., ค. ล้วนแล้วแต่เป็น เทียด
แต่ถ้านับทางตา    ก., ข., ค. ทุกคนคือ ทวด

ถ้าไม่มีใครมาตอบอีก  ดิฉันขอตอบว่า แล้วแต่สมัครใจจะนับแบบไหน   ถ้าสนิทกับทางยายมากกว่า ก็นับแบบยาย
ถ้าสนิทกับทางตามากกว่า ก็นับแบบตา
ถ้าสนิทเท่ากันทั้งคู่  เลือกเอาว่าจะนับแบบไหนตามสะดวก  อาจจะดูวัยของผู้ที่คุณเรียก ว่า ควรเป็นย่า หรือป้า

ญาติทางฝ่ายดิฉันก็มีเหมือนกันที่เป็นน้ากับหลาน   แต่อายุห่างกันไม่กี่ปี   จึงมานับกันใหม่เป็นพี่กับน้อง
ตัวอย่างที่มีอีกคู่คือน้าเกิดอายุอ่อนกว่าหลาน   ก็เลยนับเป็นลูกพี่ลูกน้องกันไปค่ะ 

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 ก.ย. 18, 13:34

ขอบคุณครับ ผมก็พลาดไปครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 ก.ย. 18, 13:49

ขอบคุณสำหรับคำตอบ จากทั้งสองท่านด้วยนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์