เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 4147 มีใครพอให้คำนิยามของคำว่า industrial heritage (มรดกอุตสาหกรรม)ได้บ้างคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 24 ส.ค. 18, 10:29

ถ้าไม่หวังจะเป็นมรดกโลก ที่ขอเป็นแค่มรดกไทย  อุตสาหกรรมพื้นเมืองของเราก็เข้าขั้นนะคะ  ไม่ว่าทอผ้า ดีมีด ต่อเรือ   
เห็นสิงคโปร์ผลักดันเอาอาหารข้างถนนออกมาเป็นมรดกโลก   ถนนคนเดินของเรากินขาด  ไม่ว่าถนนข้าวสารหรือถนนที่เชียงใหม่

ว่าแต่เจ้าของกระทู้หายไปไหนแล้วไม่ทราบ  ได้คำตอบที่พอใจแล้วหรือยัง น่าจะให้เสียงกันสักหน่อย
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 24 ส.ค. 18, 10:49

งั้นเราก็สร้าง "มาตรฐาน" ของเราขึ้นบ้าง ตั้งชื่อว่า มรดกทางหัถตกรรม มรดกทางนาฏศิลป์ มรดกทางปฏิมากรรม หรือจะเรียกรวมๆ ว่า มรดกไทย หรือจะให้ AEC หน่อย ร่วมกันสร้าง มรดกแห่งอุษาคเนย์ อะไรเช่นนี้ขึ้นมาบ้าง ก็น่าจะดีนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 24 ส.ค. 18, 11:13

มรดกไทย
https://mgronline.com/travel/detail/9600000068995
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 24 ส.ค. 18, 11:45

งั้นเราก็สร้าง "มาตรฐาน" ของเราขึ้นบ้าง ตั้งชื่อว่า มรดกทางหัถตกรรม มรดกทางนาฏศิลป์ มรดกทางปฏิมากรรม หรือจะเรียกรวมๆ ว่า มรดกไทย หรือจะให้ AEC หน่อย ร่วมกันสร้าง มรดกแห่งอุษาคเนย์ อะไรเช่นนี้ขึ้นมาบ้าง ก็น่าจะดีนะครับ

สิ่งต่างๆที่พูดมานั้น หากรัฐบาลไทยสร้างขึ้น ก็ต้องมีกองทุนที่จะจุนเจือเพื่อดำรงไว้ ซึ่งถ้าเกี่ยวข้องกับการดำเนินวิถีชีวิตของคนแล้วก็เป็นเรื่องยากมาก ยกตัวอย่างชุมชนบ้านบาตรในกรุงเทพที่สูญไปตามธรรมชาติ โยงไปยังถนนเครื่องเงินสายวัวลายที่เชียงใหม่ ซึ่งเดี๋ยวนี้เหลือร้านสองร้านที่ยังแขม่บๆอยู่  รัฐจะเอาเงินไปตู๊ให้เขาอยู่รอดได้อย่างไร เป็นเครื่องหมายคำถามขนาดยักษ์ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 24 ส.ค. 18, 12:05

พอดีเจอข่าวนี้ค่ะ    คงไม่เกี่ยวโดยตรงกับมรดกอุตสาหกรรม  แต่น่าจะเกี่ยวอ้อมๆ

https://mgronline.com/local/detail/9610000084741
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 24 ส.ค. 18, 15:03

ความเห็นผมนะครับอาจารย์

ด้วยวงเงินงบประมาณที่ประเทศเรามีอยู่ รัฐบาลไม่อาจจัดสรรเงินเพื่ออุดหนุนให้วิสาหกิจชุมชนดำรงอยู่ได้หรอกครับ (จริงๆ ถ้าจะจัดให้สักแห่งหรือสองแห่ง ก็อาจจะได้ครับ แต่เมื่อเกิดแห่งที่ 1 ขึ้น ก็ต้องมี 2 3 4 5 ต่อไปเรื่องๆ ซึ่งถ้าไม่ให้ ก็จะถูกหาว่า สองมาตรฐาน นำไปสู่ปัญหาทางการเมืองอีก แบบว่า เพราะชุมชนนี้ อยู่ในเขตเลือกตั้งของพรรคคุณสินะ จึงขอได้ อะไรแบบนั้นหนะครับ)

รัฐคงทำได้เพียง เอา "สปอร์ตไลท์ส่อง" คือเปิดช่องทางให้ชุมชนเหล่านั้นมีชื่อเสียงและเป็นที่รู้จักให้มากขึ้น อย่างที่เขาเรียกกันว่า ปรากฎในแผนที่โลกของการท่องเที่ยว เมื่อมีคนมา สินค้าขายได้ ชุมชนจะดำรงอยู่ต่อไปได้เองครับ

แต่คนในชุมชนก็ต้องช่วยรัฐด้วย ต้องปรับเปลี่ยนแนวการใช้ชีวิตบางอย่าง เช่น ปรับร้านเสียใหม่ จากเดิมที่ตีบาตรกันหลังร้าน เอาสินค้าสำเร็จมาวางหน้าร้าน ก็เปลี่ยนเป็นออกมาตีโชว์กันที่หน้าร้าน ดึงดูดนักท่องเที่ยว รูปแบบผลิตภัณฑ์ก็อาจจะต้องปรับเปลี่ยน ถ้าลำพังบาตรพระ ขายไม่ค่อยได้แล้ว ลองสร้างภาชนะอย่างอื่นดูบ้างได้หรือไม่ ซึ่งอิแบบนี้ในระยะแรก รัฐบาลอาจต้องเข้าไปช่วย Start Up บ้าง ก็โอเค เป็นการใช้จ่ายเงินงบประมาณอย่างที่ควรจะต้องจ่ายครับ   
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 24 ส.ค. 18, 18:20

สิ่งต่างๆที่พูดมานั้น หากรัฐบาลไทยสร้างขึ้น ก็ต้องมีกองทุนที่จะจุนเจือเพื่อดำรงไว้ ซึ่งถ้าเกี่ยวข้องกับการดำเนินวิถีชีวิตของคนแล้วก็เป็นเรื่องยากมาก ยกตัวอย่างชุมชนบ้านบาตรในกรุงเทพที่สูญไปตามธรรมชาติ โยงไปยังถนนเครื่องเงินสายวัวลายที่เชียงใหม่ ซึ่งเดี๋ยวนี้เหลือร้านสองร้านที่ยังแขม่บๆอยู่  รัฐจะเอาเงินไปตู๊ให้เขาอยู่รอดได้อย่างไร เป็นเครื่องหมายคำถามขนาดยักษ์ครับ

ถ้าไม่สร้างมาตรฐานมรดกไทยแขนงต่างๆขึ้นมาเช่นที่กล่าวข้างบน จะเพียงแค่เป็นสปอร์ไลท์ส่อง ตอนนี้ระดับจังหวัดและอำเภอที่มีของดีอยู่ เขาก็ทำแล้ว และมีท.ท.ท.ช่วยประชาสัมพันธ์ให้ ระดับไทยซื้อไทยขายนั่นก็พอได้อยู่ แต่ขนาดจะให้ต่างชาติสนใจไปเที่ยวแล้วซื้อของพรรค์นี้ใส่กระเป๋าเดินทางขึ้นเครื่องบินกลับบ้านคงยากครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 24 ส.ค. 18, 18:29

อุตสาหกรรมพวกนี้พอจะขายฝรั่งได้ค่ะ
พอจะทำเป็นมรดกไทยไหวไหมคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 24 ส.ค. 18, 18:39

ในความเห็นของผม   การปรากฎและความคงอยู่ของความเป็นมรดกตกทอดในลักษณะของ heritage นั้น มันไม่เกี่ยวกับเรื่องของเงินทั้งในด้านต้นทุน (cost) และราคา (price)  และมันก็ไม่เกี่ยวกับการที่ต้องได้รับการตีตรายอมรับจากผู้ใดเพื่อที่จะให้มันเป็น    

มันเป็นของมันเองด้วยตัวของมันเอง มันเกี่ยวข้องกับการเห็นของผู้คนทั่วไปในความมีเอกลักษณ์และความมีคุณค่าในทางสังคม มีการผสมผสานกันระหว่างสิ่งที่ยังตกค้างทางรูปธรรมที่จับต้องได้ (tangible) กับสิ่งที่มีการยอมรับและยึดถือปฎิบัติต่อๆกันมา เป็นนามธรรม (intangible) หรือภาคจิตใจ  

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 24 ส.ค. 18, 21:13

ผมเห็นด้วยกับท่านตั้งในประเด็นของมรดกครับ แต่คำว่าอุตสาหกรรมมันเกี่ยวกับต้นทุน ราคาขาย กำไรขาดทุน อยู่ได้อยู่ไม่ได้แน่นอน

พอใครไม่รู้เอาสองคำนี้ไปบวกกัน มันเลยยุ่งไปหมด
คล้ายกับว่า ถ้าเตี่ยจะให้โรงงานอุตสาหกรรมที่กำลังเจ้ง หนี้สินรุงรัง เป็นมรดก คงไม่มีลูกคนไหนอยากรับไว้แน่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 24 ส.ค. 18, 22:33

เห็นด้วยค่ะ มรดกอุตสาหกรรม เป็นคำที่ไม่น่าจะไปกันได้   
แต่ถ้ากำหนดให้ไปกันได้จริงๆ  ก็น่าจะมองในแง่ที่ว่า การผลิตอะไรขึ้นมาจำนวนมากๆ เพื่อใช้ในการค้า  (ไม่ใช่ชิ้นเดียวงานเดียวอย่างศิลปะ ) มีคุณค่าพอจะเก็บรักษาตัวอย่างไว้  เพื่อสืบทอดให้อนุชนรุ่นหลังได้รู้จัก เพื่อศึกษา เพื่อชื่นชม เพื่อเป็นแรงบันดาลใจ
แต่อุตสาหกรรมอะไรจะเข้าข่่ายควรเก็บไว้เป็นมรดก    ไม่ใช่เก่าตกรุ่นแล้วถือว่าเป็นขยะ  ยังนึกไม่ออก
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์