เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5184 อยากทราบเรื่องบุตรีของเจ้าพระยาอภัยราชา(เจ้าคุณประตูจีน)
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 18 ส.ค. 18, 18:31

ผมได้อ่านพระประวัติของรัชกาลที่ 1 แล้วข้อมูลบอกว่า พระมารดาของพระอัครชายา(หยก) ชื่อกิม เป็นธิดาในเจ้าพระยาอภัยราชา(เจ้าคุณประตูจีน) อยากทราบว่าข้อมูลนี้เชื่อถือได้มากน้อยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ส.ค. 18, 18:42

ขอเรียบเรียงให้ใหม่นะคะ
พระอัครชายาในที่นี้ หมายถึงพระอัครชายาในสมเด็จพระปฐมบรมมหาชนก  ทรงมีพระนามเดิมว่า "หยก " หรือ "ดาวเรือง"  ทรงเป็นพระบรมราชชนนีในพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก
คุณเขียนเหมือนกับว่า พระอัครชายาหมายถึงสมเด็จพระอมรินทราบรมราชินี  คนอ่านจะงง

เดี๋ยวคุณเพ็ญชมพูหรือท่านอื่นๆคงเข้ามาตอบค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 ส.ค. 18, 19:04

ขอบคุณอาจารย์เทาชมพูมากครับ ที่เรียบเรียงให้ผมใหม่
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ส.ค. 18, 07:41

ตระกูลของเจ้าพระยาธรรมาธิกรณาธิบดี (ทองดี) เป็นตระกูลขุนนางใหญ่มาตั้งแต่สมัยอยุธยา  กล่าวกันว่าท่านเป็นบุตรของเจ้าพระยาอภัยราชา ที่เรียกกันว่า เจ้าคุณประตูจีน ครั้งกรุงศรีอยุธยา    เจ้าพระยาอภัยราชาตามความในราชพงศาวดาร เดิมเป็นเจ้าพระยาสุภาวดี บ้านอยู่ประตูจีน แล้วได้เลื่อนเป็นเจ้าพระยาอภัยราชา ตำแหน่งสมุหพระกลาโหม ในตอนปลายแผ่นดินพระเจ้าบรมโกศ  

ตำแหน่งของเจ้าพระยาอภัยราชา (เจ้าคุณประตูจีน) ที่ถูกต้องน่าจะเป็นสมุหนายก

อาจารย์นิธิ เอียวศรีวงศ์ ได้เขียนไว้ในหนังสือ "การเมืองไทยสมัยพระเจ้ากรุงธนบุรี" ว่า "ในพ.ศ. ๒๒๙๘ พระเจ้าบรมโกศ ก็โปรดฯ ให้เจ้าพระยาอภัยราชาได้เป็นสมุหนายก เจ้าพระยาอภัยราชาเป็นโทษในรัชกาลพระเจ้าเอกทัศน์ จึงปรากฏว่าในพ.ศ. ๒๓๐๒ เจ้าพระยาพระคลังได้ว่าราชการที่สมุหนายกด้วย"

ท่านบุตรอีกคนหนึ่งเป็นบุตรคนโตคือ พระสำราญองค์ ส่วนจะมีธิดาหรือไม่นั้นไม่มีบันทึกไว้

พระมารดาของพระอัครชายา (หยก) ชื่อกิม เป็นธิดาในเจ้าพระยาอภัยราชา (เจ้าคุณประตูจีน)

กิตติพงษ์ วิโรจน์ธรรมากูร ได้เขียนไว้ว่า หากเมื่อได้ศึกษาถึงเชื้อสายแห่งราชจักรีวงศ์จะพบว่าพระอัครชายา (หยก) แห่งองค์สมเด็จพระปฐมบรมมหาชนกก็เป็นธิดาของจีนกิม คหบดีชาวจีน ประสูติที่บ้านภายในกำแพงพระนคร ด้านทิศตะวันออกเฉียงใต้ บริเวณป้อมเพชร ซึ่งเป็นย่านอาศัยของชาวจีนในรัชสมัยสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศ

หาก "กิม" เป็นหญิง อาจจะต้องสืบเสาะต่อไปว่าเป็นธิดาของเจ้าคุณประตูจีนจริงหรือไม่ แต่หากเป็นชายดังที่คุณกิตติพงษ์ว่าก็คงจะสรุปได้ว่าข้อมูลที่คุณ Kiangsak ได้รับมานั้น คงไม่น่าเชื่อถือเท่าไรนัก
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ส.ค. 18, 07:52

ขอบคุณอาจารย์เพ็ญชมพูมากๆครับ แต่ผมอ่านเจอมาว่า พระอัครชายา(หยก)ในสมเด็จพระปฐมบรมมหาชนก เป็นธิดาของนายหลง และนางกิมอ่ะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 ส.ค. 18, 10:46

โดยส่วนตัวแล้วไม่เชื่อข้อมูลนี้ค่ะ
ถ้าเจ้าพระยาอภัยราชา หรือเจ้าคุณประตูจีน เป็นตาของพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าฯ จริงๆ   พงศาวดารน่าจะบันทึกเอาไว้แล้ว
เรื่องอะไรจะบอกแต่ชื่อลูกชายท่าน  แต่ไม่บอกชื่อลูกสาวซึ่งมีความสำคัญมากกว่าลูกชายเป็นไหนๆ 

ส่วนคำว่าจีนกิม   คำว่าจีนต่อด้วยแซ่   ใช้สำหรับผู้ชายอยู่แล้ว  หมายความว่าชายชาวจีนผู้นี้แซ่กิม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 19 ส.ค. 18, 13:27

คำว่าจีนกิม   คำว่าจีนต่อด้วยแซ่   ใช้สำหรับผู้ชายอยู่แล้ว  หมายความว่าชายชาวจีนผู้นี้แซ่กิม

กิมนี้น่าจะเป็น "ชื่อ" มากกว่า "แซ่" ดังตัวอย่างชื่อ "จีนกุน"

ครั้งหนึ่งในสมัยธนบุรี มีจีนคนหนึ่งที่คุ้นเคยกับเจ้าพระยาจักรี นำของมาให้

คุณแว่น หรือหม่อมแว่น อนุภรรยาของเจ้าพระยาจักรีออกมาต้อนรับแขก อยากจะถามชื่อ แต่จะถามตรงๆก็เกรงเสียมารยาท

เลยอ้อมค้อมไปมา

"คุณชายฉิม" วิ่งเล่นอยู่บนนอกชาน เห็นดังนั้นก็บอกคุณแว่นว่า

"พี่แว่นพูดมากถลากไถล ไปเรียนเจ้าคุณ เถิดว่าจีนกุนเขาเอามาให้"

จีนกุนในเรื่องนี้ ต่อมาคือเจ้าพระยารัตนาธิเบศร์ (กุน)

จีนกุนคนนี้มีแซ่ว่า 黄 (หวง - จีนกลาง, อึ้ง - แต้จิ๋ว) มีเรื่องเล่าว่า

黄贵 (หวงกุ้ย - จีนกลาง, อึ้งกุ๋ย - แต้จิ๋ว) อพยพมาจากแต้จิ๋วเข้ามาอยู่ในจังหวัดราชบุรี สมัยกรุงธนบุรีเข้ารับราชการโดยดูแลด้านการค้าทางเรือ ในสมัยรัชการที่ ๒ นั้น  黄军 (หวงจวิน - จีนกลาง, อึ้งกุน - แต้จิ๋ว) บุตรชายคนที่สอง รับราชการโดยได้รับการแต่งตั้งเป็นสมุหนายก จนตำแหน่งสูงสุดคือ  เจ้าพระยารัตนาธิเบศร์  เป็นต้นสกุล “รัตนกุล”

http://www.thaichinese.net/thaichineseblog/chinese-in-siam/
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 19 ส.ค. 18, 14:29

จีนกุน ข้างบนนี้คือการเรียกอย่างกันเอง(หรือไม่เป็นทางการ) ในครอบครัวของเจ้าพระยาจักรี
 อาจเรียกโดยชื่อตัวของบุคคลได้ ตามความคุ้นเคยส่วนตัว
แต่ถ้าเป็นเอกสาร หรือเรียกอย่างทางการ   น่าจะระบุแซ่มากกว่าชื่อตัวนะคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 19 ส.ค. 18, 20:21

แต่ถ้าเป็นเอกสาร หรือเรียกอย่างทางการ   น่าจะระบุแซ่มากกว่าชื่อตัวนะคะ

ในประกาศรัชกาลที่ ๔ เรื่องนี้ เป็นการเรียกอย่างเป็นทางการ "เสง" เป็นชื่อของจำเลยหาใช่แซ่ไม่

http://vajirayana.org/ประชุมประกาศรัชกาลที่-๔-ภาค-๕/๑๘๓-หมายประกาศพระราชกระแสซึ่งทรงตัดสินโทษจีนเสงอำแดงอิ่มผู้ทำวิชาอาคม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 19 ส.ค. 18, 20:35

ทำไมคุณเพ็ญชมพูถึงคิดว่าจีนเสงเป็นคนชื่อเสง ไม่ใช่แซ่ ล่ะคะ?

จีนเสง --> แซ่เส่ง?
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 20 ส.ค. 18, 06:41

ผมเคยอ่านในเรือนไทย เรื่องพระคุณพ่อมหาอำมาตย์ตรี พระยาพิพัฒนธนากร (ฉิม โปษยานนท์) ตอนที่ไปงานแล้วมีวัยรุ่นตามมาท่านก็แนะนำตัวว่า ท่านชื่อ ท่าเจ้าคุณกิม ซึ่งกิมเป็นแซ่ของท่าน
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 20 ส.ค. 18, 07:16

รถทั้งสองคันแล่นเข้าไปถึงซอยพระพิศาล   เจ้าคุณปลอบลูกสาวไม่ให้ตกใจ  แล้วสั่งคนรถให้กลับรถ เผชิญหน้ากับรถคันที่ตามมา  เผื่อเกิดอะไรขึ้นก็ให้พุ่งชนได้เลย
ท่านลงจากรถ มีลูกชายตามไปด้วย   สั่งให้คนขับเปิดไฟหน้ารถพุ่งไปที่รถคันนั้น   คน 2 คนในรถคันนั้นก็ลงมา  เป็นชายจีนวัยรุ่น  มีคนขับอีกคนรออยู่ในรถ
เจ้าคุณล้วงมือลงในกระเป๋าเสื้อนอก เหมือนว่ามีปืนอยู่ในนั้น    พอเข้าใกล้กัน ท่านก็พูดขึ้นว่า
" ลื้อรู้จักอั๊วหรือเปล่า  อั๊ว กิมเจ้าคุณนะ"

คำว่า "กิมเจ้าคุณ "เป็นคำที่พ่อค้าจีนที่อยู่ในแวดวงสมาคมเดียวกับเจ้าคุณ เรียกท่าน   คือเอาแซ่ขึ้นหน้า บรรดาศักดิ์ตามหลัง  หรือถ้าเป็นพ่อค้าจีนที่รู้ภาษาไทยดีหน่อยก็เรียกว่า "เจ้าคุณกิม"     เจ้าคุณพิพัฒนฯกว้างขวางอยู่ในบรรดาคนจีนในกรุงเทพ

เป็นธรรมเนียมการเรียกชื่อแบบคนจีนโดยเอาแซ่นำหน้าชื่อหรือตำแหน่ง ซึ่งต่างจากการเรียกแบบคนไทยซึ่งให้ความสำคัญที่ชื่อมากกว่า

http://campus.sanook.com/912539/
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 20 ส.ค. 18, 07:25

พระยาพิพัฒนธนากร  เป็นบุตรของหลวงวารีราชายุกต์ (โป๊ โปษยานนท์) มารดาชื่อท่านเสงี่ยม เป็นบุตรีพระยาภักดีภัทรากร(ตระกูลภัทรนาวิก)  เกิดเมื่อวันที่ 7 กันยายน พ.ศ. 2426  ณ บ้าน "โปษ์กี่" ริมแม่น้ำเจ้าพระยาฝั่งธนบุรี

ตามประวัติที่จดจำสืบต่อกันมา  ต้นสกุลโปษยานนท์ได้อพยพมาจากประเทศจีนมาพึ่งพระบรมโพธิสมภาร  ตั้งแต่สมัยต้นรัตนโกสินทร์   แซ่เดิมคือแซ่กิม เป็นภาษาจีนแต้จิ๋ว แปลว่า “ทอง” หรือ “ทองคำ”
บรรพบุรุษคนแรกของสกุลนี้ที่มาตั้งรกรากอยู่ในสยาม คือ" เจ้าสัวล่อแช”  เช่นเดียวกับคนจีนอื่นๆ ท่านยึดอาชีพทำมาค้าขาย โดยอาศัยอยู่บนแพริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา (ที่ตั้งบ้านโปษ์กี่ในภายหลัง) เมื่อกิจการค้าดีมีฐานะมั่นคงขึ้น จึงได้สร้าง “เก๋งจีน” ขึ้นและใช้ชื่อยี่ห้อว่า
“โปษ์กี่”

ในรัชกาลที่ 6  พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวพระราชทานนามสกุลนี้ให้หลวงพิพัฒนธนากร สังกัดกระทรวงมหาสมบัติ ว่า “โปษยานนท์” เป็นนามสกุลอันดับที่ 686  พระราชทานเมื่อวันที่ 21 กันยายน 2546

ชื่อเรียกว่า "เจ้าสัวล่อแซ" คือการเรียกแบบไทย ถ้าเป็นแบบจีนต้องว่า "กิมเจ้าสัว"  ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 20 ส.ค. 18, 20:06

ในราชกิจจานุเบกษาสมัยรัชกาลที่ ๕ เรียกจีนตามท้ายด้วยชื่อเช่นกัน

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2451/049/1424.PDF

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 21 ส.ค. 18, 10:00

ไม่ทราบว่าถามตรงนี้จะเป็นการนอกประเด็นหรือขัดจังหวะไหมนะครับ

ผมสังเกตว่า ชาวจีนที่ได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์ จะมีคำว่า จีน ในราชทินนามด้วย คนแรกที่ผมจำได้ก็ พระยาจีนจันตุ นั่นแหละครับ แต่เอ ถ้าประเทศเรามีธรรมเนียม หรือมีรูปแบบการตั้งราชทินนามอย่างนี้แล้ว มีราชทินนามที่แสดงสัญชาติอื่น เช่น พระแขกXXXX หรือ ขุนญวณYYYY อะไรเช่นนี้ไหมครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์