เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 7622 ขออนุญาตสอบถามอาจารย์เทาชมพู เกี่ยวกับเรื่อง อักษรสามหมู่ค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 06 ก.ค. 18, 21:20

ปวดหัว

warisa
อสุรผัด
*
ตอบ: 30

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 07 ก.ค. 18, 01:14

อาจารย์คะ..ต้องขอบคุณอาจารย์มากกว่าค่ะที่ให้ความรู้แก่ดิฉัน..ถึงจะเป็นครูสอนภาษาไทยแต่ยังมีอีกหลายเรื่องที่ไม่รู้ค่ะ การเขียนคำบางคำให้ถูกต้องบางคำไม่แน่ใจก็ต้องไปเปิดในพจนานุกรมบ่อยๆค่ะ

ดิฉันเป็นครูสอนภาษาไทยให้ชาวต่างประเทศ จึงมีหลายคำถามที่ลูกศิษย์สงสัยซึ่งดิฉันยังหาคำตอบไม่ได้หลายเรื่อง เช่น ลูกศิษย์ถามว่า คำว่า “หมายถึง” กับ “หมายความว่า” มีความหมายเหมือนกัน แต่ทำไมในบทอ่านบางทีใช้คำว่า”หมายถึง” บางทีใช้คำว่า “หมายความว่า” คำสองคำนี้ใช้ต่างกันอย่างไร ใช้แทนกันได้ไหม

ดิฉันก็มาดูรูปประโยค บางประโยคจะใช้แทนกันได้ก็ไม่ถูกนัก เช่น
“สมัยก่อนลูกสาวบ้านไหนตำน้ำพริกอร่อย หมายความว่า ลูกสาวบ้านนั้นทำอาหารเก่ง” รูปประโยคนี้ควรใช้ “หมายความว่า”มากกว่า “หมายถึง” ใช่ไหมคะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 07 ก.ค. 18, 10:13

ละโว้หมายถึงเมืองลพบุรี   ฟังดูเนียน จบ เข้าใจชัดแจ้ง

ละโว้หมายความว่าเมืองลพบุรี  ฟังแล้วขัดๆ ไม่จบ ชวนให้คิดว่ามันน่าจะมีความนำหน้าและตามหลัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 07 ก.ค. 18, 10:41

หมายความว่า = mean(s)
หมายถึง  = mean(s) ก็ได้   indicate(s)  ก็ได้ or หรือ อีกนัยหนึ่ง ก็ได้
อย่าง ละโว้หมายถึงลพบุรี  =  Lava   aka Lopburi
บอกฝรั่งว่า มันแปลได้หลายอย่าง แล้วแต่บริบท ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 07 ก.ค. 18, 10:47

สังเกตว่าในยุคนี้  เสียง ร หายไปกลายเป็น ล  และเสียงควบกล้ำหายไปเลย
ฝรั่งที่มาเรียนภาษาไทย พูดไทยได้ชัดมากอย่างท็อดด์ ทองดี  ออกเสียง ร  เป็น ล   ตลอด  จะว่าคุณท็อดด์ออกเสียง ร ไม่ได้ก็ไม่ใช่  เพราะภาษาอังกฤษมีตัว r  ซึ่งฝรั่งจะไม่สับสนกับ l  
เข้าใจว่าคนสอนภาษาไทยให้คุณท็อดด์จะออกเสียง ร  ไม่ได้  กลายเป็น ล หมด   คุณท็อดด์เลยออกเสียงตามนั้นไป

เดี๋ยวนี้ สื่อก็สะกดตัว ร  ไม่ได้เสียแล้ว อย่าว่าแต่ออกเสียงเลยค่ะ

ฝากคุณครูช่วยสอนศิษย์ฝรั่งให้ออกเสียง ร ล ด้วยนะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 07 ก.ค. 18, 11:15

ปวดหัว
ปวดหัวกว่า

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 07 ก.ค. 18, 11:50

หมายความว่า = mean(s)
หมายถึง  = mean(s) ก็ได้   indicate(s)  ก็ได้ or หรือ อีกนัยหนึ่ง ก็ได้
อย่าง ละโว้หมายถึงลพบุรี  =  Lava   aka Lopburi
บอกฝรั่งว่า มันแปลได้หลายอย่าง แล้วแต่บริบท ค่ะ

mean  หมายความว่า
same as  เหมือนกัน
แม้แต่ฝรั่งก็ยังมีคำในภาษาอังกฤษให้เลือกใช้อีกมากมาย ตามแต่บริบท (ขอยืมคำของท่านอาจารย์เทาชมพูมาใช้หน่อย)
ในกูเกิลระบุว่า
like  = เหมือนกับ, เยี่ยง, ประดุจ, ประหนึ่ง, เหมือนหนึ่งว่า, ต่างว่า
as =  ตาม, เหมือน, เหมือนกับ, ราวกับ
as if =  ราวกับ, ประหนึ่ง, เหมือนกับ, ดั่ง, ประดุจ, เหมือนหนึ่งว่า
such as =  เช่น, อาทิ, เหมือนกับ, ประดุจ, ประดุจดัง, อย่างเช่น
as though = ราวกับ, ประหนึ่ง, เหมือนกับ, เหมือนหนึ่งว่า, ดุจดัง, ประหนึ่งว่า
similar to =  คล้ายกับ เหมือนกับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 07 ก.ค. 18, 11:56

@ คุณ Warisa
ขอแนะนำท่านอาจารย์ NAVARAT.C ค่ะ   วิชาเอกสถาปัตยกรรม วิชาโท อักษรศาสตร์ ค่ะ

warisa
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 07 ก.ค. 18, 12:41

ต้องขอขอบคุณท่านอาจารย์ผู้ทรงคุณวุฒิทุกท่านค่ะ อาจารย์เทาชมพู อาจารย์นวรัตน อาจารย์เพ็ญชมพู ดิฉันโชคดีมาที่มาเจอขุมทรัพย์ทางปัญญาที่นี่ พวกท่านได้ช่วยไขปัญหาข้อข้องใจให้ดิฉันได้กระจ่าง หมดข้อสงสัยในทุกข้อค่ะ

ดิฉันสอนภาษาไทยให้คนญี่ปุ่น การออกเสียงภาษาไทยของคนญี่ปุ่นก็มีปัญหาไม่แพ้ฝรั่งค่ะ เนื่องจากภาษาญี่ปุ่นไม่มีสระเสียงยาวและวรรณยุกต์ รวมทั้งเสียงพยัญชนะไทยบางตัวก็ไม่มีในภาษาญี่ปุ่นเช่น ร , ง ,ช ทำให้การฝึกออกเสียงและการผันวรรณยุกต์เป็นปัญหาอย่างหนึ่งในการเรียนการสอนค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 07 ก.ค. 18, 12:45

มาถูกที่แล้วค่ะ    เซนเซเพ็ญชมพูเคยไปเรียนที่ญี่ปุ่น  รู้ภาษาพอจะไปไหนมาไหนคนเดียวได้ไม่หลงทาง   
มีอะไรถามท่านได้ค่ะ
ภาษาญี่ปุ่นไม่มี ร  หรือ ไม่มี ล  คะ
warisa
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 07 ก.ค. 18, 13:28

โรมันจิเป็นตัว ร ค่ะอาจารย์ ra ri ru re ro  แต่เวลาออกเสียงเขาจะไม่กระดกลิ้นเหมือน ร เรือ บ้านเราค่ะ..เวลาบอกให้พวกเขากระดกลิ้นจะดูขัดๆเขินๆกันมาก  อายจัง
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 07 ก.ค. 18, 13:39

ดิฉันสอนภาษาไทยให้คนญี่ปุ่น การออกเสียงภาษาไทยของคนญี่ปุ่นก็มีปัญหาไม่แพ้ฝรั่งค่ะ เนื่องจากภาษาญี่ปุ่นไม่มีสระเสียงยาวและวรรณยุกต์ รวมทั้งเสียงพยัญชนะไทยบางตัวก็ไม่มีในภาษาญี่ปุ่นเช่น ร , ง ,ช

ทุกอย่างที่คุณวริสากล่าวมามีในภาษาญี่ปุ่น ยกเว้นวรรณยุกต์

การออกเสียงอักษรญี่ปุ่น

https://www.nhk.or.jp/lesson/thai/syllabary/
warisa
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 07 ก.ค. 18, 14:09

ต้องขอโทษอาจารย์เพ็ญชมพูด้วยค่ะที่ดิฉันกล่าวผิดไป ดิฉันเรียนภาษาญี่ปุ่นด้วยตนเองค่ะเลยคิดจากประสบการณ์ของตัวเอง จากประสบการณ์การสอนนักเรียน นักเรียนมักจะออกเสียง งอ งู ไม่ได้ ออกเสียง ชอ ช้าง เป็น ซอ โซ่ แล้วออกเสียง รอ เรือกระดกลิ้นได้เป็นบางคนเลยคิดเทียบเคียงว่า ภาษาญี่ปุ่นคงไม่มีการออกเสียงแบบนี้ เหมือนคนไทยที่ออกเสียง tsu ไม่ค่อยได้ ดิฉันก็ออกเสียงไม่ได้ค่ะจะเป็น su อยู่ร่ำไป

ถ้าอาจารย์จะกรุณาช่วยบอกเป็นวิทยาทานตัว ร, ง, ช เทียบเคียงเป็นเสียงภาษาญี่ปุ่นให้ออกเสียงได้ใกล้เคียงที่สุดจะขอบคุณมากๆค่ะ เผื่อนักเรียนจะออกเสียงได้ชัดมากขึ้น

ขอขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะที่ท้วงติงมา ยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 07 ก.ค. 18, 15:28

คำว่า ขอบคุณ อักษร ฮิระงะนะ (ひらがな) เขียนว่า ありがとう อ่านว่า อะริงะโต (โต สระเสียงยาว)

อักษรคันจิ (漢字) 日本 (ญี่ปุ่น) เขียนโดยฮิระงะนะได้ ๒ แบบคือ にっぽん (นิปปง) และ  にほん (นิฮง)

新聞 (หนังสือพิมพ์) ฮิระงะนะคือ しんぶん อ่านว่า ชิมบุน

ง พยัญชนะต้นคือ が (กะ, งะ) ตัวสะกดคือ ん (ง, น, ม)

ร อยู่ในอักษรวรรค ระ ら (ระ) り (ริ) る (รุ) れ (เระ) ろ (โระ)

ช อยู่ใน し (ชิ) しゃ (ชะ) しゅ (ชุ) しょ (โชะ)

(ตัว し อยู่ในวรรคซะ さ (ซะ) し (ชิ) す (ซุ) せ (เซะ) そ (โซะ) ทำให้ลูกศิษย์ของคุณวริสาหลงออกเสียง ช เป็น ซ อยู่บ่อย ๆ)
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 07 ก.ค. 18, 17:22

ผมเคยทำงานบริษัทที่เป็นตัวแทนจำหน่ายปั้มใต้น้ำของญี่ปุ่นตัวหนึ่ง มีชื่อเป็นภาษาอังกฤษว่า Tsurumi ซึ่งผมนำมาพิมพ์แคตาล๊อกภาษาไทยชื่อว่า ทรุรูมิ พอคบกันสนิทสนมได้ระยะหนึ่งต้องพิมพ์แคตาล๊อกใหม่ คราวนี้เปลี่ยนไปสะกดตามเสียงที่หูได้ยินว่า ซึรุมิ

ส่วนพายุที่มาทีหลังปั้มยี่ห้อนี้ ซึ่งญี่ปุ่นตั้งชื่อว่า Tsunami นั้น สื่อไทยสะกดชื่อมั่วๆอยู่พัก ราชบัณฑิตก็ออกมาประกาศว่าให้เขียน สึนามิ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์