เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 16946 ไม่ทราบว่าไฮโซโบราณท่านนี้ เฉลยหรือยังครับว่าคือท่านใด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 28 มิ.ย. 18, 09:25

มีสตรีผู้หนึ่งยืนอยู่ข้างหลังพระนางเจ้าสุวัทนา   จะเป็นคนเดียวกับสตรีปริศนาได้หรือไม่

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 28 มิ.ย. 18, 09:29

เทียบกันดูค่ะ
สตรีปริศนาแต่งกายแบบต้นรัชกาลที่ ๖ สังเกตได้จากนุ่งโจงกระเบน  เกล้าผมแบบญี่ปุ่น    ส่วนสตรีที่ตามเสด็จไปสิงคโปร์มลายูอยู่ในช่วงปลายรัชกาลที่ ๖  ระยะเวลาห่างกันประมาณ ๑๐ ปี

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 15 ธ.ค. 18, 09:47

ได้คำตอบมาว่า ไม่ใช่คุณหญิงอุดมราชภักดีค่ะ
ต้องหาทิศทางใหม่กันต่อไป

ขอถามคุณ V_Mee และคุณ Azante  ว่า ในช่วงต้นถึงกลางรัชกาลที่ ๕  มีข้าราชบริพารชั้นผู้ใหญ่ที่ยังหนุ่มแน่น มีความสำคัญในราชสำนักหรือในกระทรวง  ท่านไหนบ้าง 
นิกเหนือจากเจ้าพระยารามราฆพ  พระยาอนิรุทธเทวา และพระยาอุดมราชภักดี
ที่เดาว่าสามียังหนุ่มแน่นเพราะไฮโซท่านนี้ยังสาวอยู่มากเมื่อได้รับพระราชทานเข็มพระปรมาภิไธย

จะว่าท่านเป็นเจ้านายสตรี   ชั้นพระองค์เจ้าหรือหม่อมเจ้า ก็น่าจะมีพระรูปหลงเหลือให้เห็นมาบ้าง    ยิ่งเป็นเจ้านายที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯพระราชทานเข็มเพชร   ก็น่าจะมีความสำคัญพอจะมีพระรูปให้เห็นกันอีก
แต่นี่ก็ไม่มี
adinbera
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 03 ก.พ. 19, 13:43

เป็นไปได้หรือไม่ครับว่าจะเป็นท่านนี้ เจ้าจอมแถม บุนนาค ธิดาของพระสัจจาภิรมย์ (แถบ บุนนาค)
adinbera
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 03 ก.พ. 19, 14:04

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 03 ก.พ. 19, 16:54

สตรีปริศนาเป็นคนละคนกับเจ้าจอมแถบ บุนนาค ค่ะ หน้าตาไม่เหมือนกัน
สตรีปริศนาไม่น่าจะเป็นเจ้าจอมในรัชกาลที่ 5   น่าจะเป็นภรรยาข้าราชสำนักในรัชกาลที่ 6 มากกว่าค่ะ  อย่างที่คุณ V_Mee อธิบายไว้
adinbera
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 03 ก.พ. 19, 17:21

สำหรับเข็มพระราชทานนั้น เจ้าจอมมารดาก็ได้รับพระราชทานนะครับ ตัวอย่างเช่นเจ้าคุณพระประยูรวงศ์ ในภาพนี้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 04 ก.พ. 19, 16:19

แต่เจ้าจอมส่วนใหญ่ โดยเฉพาะเจ้าจอมที่ไม่มีพระองค์เจ้า และไม่ได้มีบทบาทสำคัญ เช่นไม่มีตำแหน่งในราชสำนักเรื่อยมาจนรัชกาลที่ 6  ก็ไม่น่าจะอยู่ในข่ายได้รับพระราชทานเข็มเพชรนะคะ
azante
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 04 ก.พ. 19, 21:10

สตรีปริศนาคนขวา ดูๆไปสวยเหมือนดาราหนังจีนรุ่นเก่า   

ย้อนไปอ่าน เอะใจตรงดาราจีน หรือท่านจะเป็นคุณหญิงอนิรุธเทวา
เพราะเป็นคนจีน เคยอ่านมาว่าเป็นดารางิ้วมาก่อน เจ้าคุณมาสมรสกับท่าน
ต่อมา รัชกาลที่  6 จึงทรงออกกฎว่าขุนนางแต่งงาน ต้องทำการกราบบังคมทูลก่อน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 04 ก.พ. 19, 21:53

นำภาพคุณหญิงอนิรุทธเทวามาเทียบค่ะ

Diwali
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 25 มิ.ย. 19, 15:07

ผมขอนำภาพมาให้เปรียบเทียบ เก้าอี้กับฉากหลังครับ

น่าจะเป็นที่เดียวกันหรือเปล่าครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 25 มิ.ย. 19, 18:27

ใครเก่งเรื่องเฟอร์นิเจอร์   ช่วยสังเกตด้วยค่ะว่าเก้าอี้ตัวเดียวกันหรือเปล่า
ดิฉันคิดว่าสถานที่่น่าจะเป็นสตูดิโอถ่ายภาพนะคะ

Diwali
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 25 มิ.ย. 19, 21:53

ในภาพนี้ ก็น่าจะเป็นเก้าอี้ตัวเดียวกันนะครับ

หากถ่ายภาพต่างวาระกันแปลว่า สตูดิโอแห่งนี้ น่าจะมีชื่อเสียงและอยู่มานานพอสมควรนะครับ

Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 25 มิ.ย. 19, 23:55

M.Tanaka Studio,  Chiang Mai,  Siam

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 26 มิ.ย. 19, 09:46

สตรีในภาพที่ 56  ถ่ายภาพในรัชกาลที่ 6   
คนซ้ายนุ่งโจงกระเบน  น่าจะถ่ายก่อน 2462  เพราะหลังจากนั้นสตรีไฮโซนุ่งซิ่นกันแล้ว 
คนขวา  ท่อนล่างเหมือนเป็นซิ่นมากกว่าโจงกระเบน    น่าจะถ่ายหลัง 2462  แต่ไม่มากนัก เพราะยังไว้ผมสั้นหวีเสยอยู่ 
ถ้าสตูดิโอนี้อยู่ที่เชียงใหม่    ไฮโซปริศนาของเราน่าจะเป็นเจ้านายสตรีเชื้อสายล้านนา หรือภรรยาข้าราชสำนักชั้นผู้ใหญ่ที่ประจำอยู่ทางเหนือ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์