เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 17068 ไม่ทราบว่าไฮโซโบราณท่านนี้ เฉลยหรือยังครับว่าคือท่านใด
adinbera
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 19 มิ.ย. 18, 11:28

ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิ.ย. 18, 22:46 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 มิ.ย. 18, 14:22

ท่านผู้หญิงกลีบ มหิธร ป่าวครับ?ฮืม?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 มิ.ย. 18, 15:55

ไม่ใช่ท่านผู้หญิงกลีบ มหิธรค่ะ
น่าจะเป็นเจ้าจอมแส เจ้าจอมท่านสุดท้ายในรัชกาลที่ ๕   มาจากสกุลบุนนาคค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 มิ.ย. 18, 16:20

คนเดียวกันไหมหนอ ?

สตรีคนขวานั้นผ่านการพิสูจน์โดยคุณเพ็ญชมพูมาแล้วในกระทู้แรก  ว่าเป็นเจ้าจอมแส จากสกุลบุนนาคอย่างไม่มีข้อสงสัย

คำถามที่ฝากช่วยกันดู  คือ สตรีในภาพทั้งสองนี้เป็นคนเดียวกันหรือไม่   

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 มิ.ย. 18, 16:40

ได้รูปนี้มาจากเว็บสกุลบุนนาค 
บรรยายว่า
จากซ้ายไปขวา (แถวบน) เจ้าจอมแก้ว เจ้าจอมเอื้อน เจ้าจอมเอี่ยม
(แถวล่าง) เจ้าจอมแส พระองค์เจ้าอรประพันธ์รำไพ เจ้าจอมเอิบ เจ้าจอมมารดาอ่อน พระองค์เจ้าอดิสัยสุริยาภา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 มิ.ย. 18, 16:46

ลองเทียบสองภาพนี้ดู    ข้างบนบรรยายว่าเป็นเจ้าจอมแส จากสกุลบุนนาค
จะเป็นสตรีคนเดียวกันได้ไหม ดูจากทรงผมและโครงหน้า

azante
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 22 มิ.ย. 18, 23:39

จากรูปเครื่องประดับผม เป็นเข็มกลัดเพชร พระปรมาภืไธย วชิราวุธ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
เคยเห็น ท่านผู้หญิงแผ้ว หรือ หม่อมแผ้ว ในสมเด็จเจ้าฟ้า กรมหลวงนครราชสีมา นำมาประดับผมเหมือนกัน
ในงานฉลอง เจ็ดรอบของท่าน ก็นำมากลัดเสื้อด้วย

เข็มกลัดพระราชทานน่าจะได้แก่ พระมเหสีเทวี พระประยูรญาติ ข้าทูลละอองพระบาทใกล้ชิด หรือ ภริยาขุนนางผู้ใหญ่

สำหรับเจ้าจอมแส ไม่น่าจะมีบทบาทหรือ รับใช้ใกล้ชิด อะไรในรัชกาลที่ 6
ขนาดพี่สาวคือ เจ้าจอมมารดาอ่อน เจ้าจอมเอี่ยม ได้รับพระราชทานรัตนาภรณ์ ร.6  ชั้นที่ 2 ก็ยังไม่ได้รับพระราชทานเข็มกลัดนี้

คิดว่าไม่ใช่เจ้าจอมแสครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 มิ.ย. 18, 08:39

เข็มกลัดเพชร พระปรมาภิไธย วชิราวุธ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว

เข็มกลัดพระราชทานน่าจะได้แก่ พระมเหสีเทวี พระประยูรญาติ ข้าทูลละอองพระบาทใกล้ชิด หรือ ภริยาขุนนางผู้ใหญ่

ท่านผู้นี้ทราบชื่อ

คุณหญิงเนื่อง สุรินทราชา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 มิ.ย. 18, 18:17

เหตุผลของคุณ Azante มีน้ำหนักมากทีเดียวค่ะ    
เห็นจะต้องขอพึ่งคุณ V_Mee เกี่ยวกับเข็มกลัดเพชรพระปรมาภิไธยในรัชกาลที่ 6   ว่าพระราชทานให้ผู้ใดที่พอจะเข้าข่ายสตรีปริศนาผู้นี้บ้างคะ

ฝากคุณ Azante และคุณเพ็ญชมพูช่วยดูรูปในค.ห. 5 ที่ดิฉันยกมาข้างล่างนี้อีกที
ว่าสตรีทั้งสองเป็นคนเดียวกันหรือไม่
ถ้าใช่  สตรีปริศนาท่านนี้ก็ต้องเป็นคนในสกุลบุนนาค หรือมีเชื้อสายของบุนนาค   หากเป็นเจ้านายชั้นพระเจ้าลูกเธอ  ก็เป็นเจ้านายที่มีเจ้าจอมมารดาเป็นบุนนาค
เพราะภาพหมู่นี้เป็นสตรีในสกุลบุนนาคคะ

ถ้าไม่ใช่  เป็นคนละคน ก็กลับมาที่จุดเริ่มต้นใหม่ คือยังหาร่องรอยไม่เจอ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 มิ.ย. 18, 18:21

เทียบให้เห็นชัดๆ คนละคนหรือคนเดียวกันคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 มิ.ย. 18, 18:24

สองท่านนี้ คนเดียวกันหรือคนละคน?
ใครจะช่วยตอบได้บ้าง

azante
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 มิ.ย. 18, 21:15

ได้ส่งรูปใน คห 3 และ 5 ให้กับทายาทรุ่นหลานๆของเจ้าจอมก๊กออ เพื่อขอความเห็น ว่า เจ้าจอมแสคือท่านใด
ท่านได้ตอบว่า คห 3 ขวามือ และ คห 5  ซ้ายมือคือเจ้าจอมแส

สตรีปริศนา มีหน้าตางดงาม อายุยังไม่มากนัก ขอเสนอว่า น่าจะเป็นภริยา ของหนึ่งใน สองท่านนี้ คือ
เจ้าพระยารามราฆพ  และ พระยาอนิรุธเทวา สองเจ้าคุณรับใช้ใกล้ชิด รัชกาลที่ 6
azante
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 มิ.ย. 18, 21:22

หรือว่า จาก คห 10 ที่คุณเทาชมพู  ตั้งคำถาม

มาดูอีกทีอาจจะเป็นคนๆเดียวกัน จมูก ปาก คล้ายกันมาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 23 มิ.ย. 18, 21:32

สตรีปริศนา ไม่ใช่คุณหญิงรามราฆพ   
ลองนำรูปมาเปรียบดูนะคะ  ภาพขวาคือคุณหญิงรามฯ เมื่อรุ่นสาว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 23 มิ.ย. 18, 21:36

และท่านไม่ใช่คุณหญิงเฉลา อนิรุทธเทวา ด้วย

หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์