เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
อ่าน: 13541 หากพระเจ้ามังระไม่สวรรคต กรุงธนบุรีจะสามารถต้านทานกองทัพพม่าได้หรือไม่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 05 ก.ย. 18, 11:46

ถ้างั้น ศึกพิษณุโลก อะแซหวุ่นกี้ก็ชนะ
แต่ถ้ามองว่าการตีพิษณุโลกเป็นเพียงห่วงโซ่หนึ่งในศึกใหญ่ที่จะตีอาณาจักรไทยให้เสร็จพม่าเป็นครั้งต่อไปนับแต่กรุงศรีอยุธยาแตก   ก็ถือว่ายังวัดผลไม่ได้ค่ะ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 05 ก.ย. 18, 15:34

ก็สามารถมองเช่นนั้นได้ครับ

แต่ในกระทู้นี้ เจ้าของกระทู้ตั้งประเด็นไว้ว่า "หากพระเจ้ามังระไม่สวรรคต" ครับ ถ้าเช่นนี้ก็ต้องพิจารณาภายใต้สมมุติว่า ไม่มีการเรียกทัพอะแซหวุ่นกี้กลับ เพราะเหตุการสวรรคตของพระเจ้ามังระ ทัพอะแซหวุ่นกี้ ยังสามารถที่จะดำเนินภารกิจตามยุทธศาสตร์ที่วางมาตั้งแต่แรกได้หรือไม่ ถ้ายุทธศาสตร์นั้น คือการบุกโจมตีกรุงเทพ

ซึ่งคุณราชปักษา ได้กล่าวไว้ตั้งแต่ความเห็นที่ 3 เลยครับ ว่า
อ้างถึง
นอกจากไม่ได้แล้ว ทัพของอะติโหว่งคยีนั่นแหละที่จะถูกทำลาย เนื่องจากกรอบเต็มที่
ผมจึงมองว่า แม้ทัพจะไม่ถูกเรียกกลับ แต่ทัพนี้ก็สิ้นสมรรถนะ ไม่สามารถที่จะปฏิบัติภารกิจต่อไปได้แล้ว ยุทธศาสตร์ที่วางไว้ ไม่ว่าอย่างไรก็ไม่มีทางประสบความสำเร็จ จึงอาจกล่าวได้ว่า ทัพพม่าแพ้แล้วได้เช่นกันครับ 
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์