เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4675 ขอเรียนถามเกี่ยวกับคำว่า​ "ประวัติการ​ ประวัติกาล​ ประวัติการณ์" ในภาษาไทยครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 21 พ.ค. 18, 01:44

ตัวอย่างข้อความ
"ภายในระยะเวลาเพียงแค่​ 2 สัปดาห์​ ยอดวิว​ (View)​ ในยูทูบ​ (YouTube) ของละครโทรทัศน์เรื่องบุพเพสันนิวาส​ ก็อยู่ในระดับที่สูงมากเป็นประวัติกาล/ประวัติการ/ประวัติการณ์"
ผมสงสัยว่าในข้อความข้างต้น​ คำว่า​ ประ-หวัด-ติ-กาน​ที่ถูกต้อง​ ควรใ้ช้อย่างไรครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 พ.ค. 18, 08:07

คุณอู่สามารถเลือกใช้คำที่เหมาะสมได้ โดยพิจารณาจากความหมายที่ท่านรอยอินอธิบายไว้

Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 พ.ค. 18, 09:59

เรียน​ ท่านอาจารย์เพ็ญชมพูครับ
ตามข้อมูลการใช้คำว่า​ ประวัติการ​ ประวัติการณ์​ ประวัติกาล​ที่ท่านอาจารย์ส่งมาให้ผมพิจารณา​  ผมคิดว่าจะใช้คำว่า​ "ประวัติการณ์" ครับ​ เพราะว่าคำคำนี้หมายถึงเหตุการณ์​ที่น่าจดจำ​  สำหรับคำว่า​ "ประวัติการ" และคำว่า​ "ประวัติกาล" ผมคิดว่าความหมายของคำทั้งสองคำนี้จะเน้นไปที่เหตุการณ์ในอดีตที่ยาวนาน​ / ประวัติศาสตร์ที่แบ่งเป็นยุคสมัย​ ตามตัวอย่างข้อความเป็นประโยคที่สื่อความหมายเกี่ยวกับยอดวิวของละครเรื่องบุพเพสันนิวาส​ที่ได้รับความนิยมอย่างท่วมท้น​ ผมคิดว่าเหตุการณ์นี้น่าจะเป็นเหตุการณ์ที่น่าจดจำ​ ดังนั้นจึงควรใช้คำว่า​ "ประวัติการณ์" ครับ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์