เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 10712 “มาดูรูปพิธีกรรมสำเร็จโทษเจ้านายในพม่ากัน” ตอนพิเศษ “ตามล่าหาความจริง”
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 10 พ.ค. 18, 13:56

หน้าตาละม้ายร้านข้าวแกงในตจว.ของไทยมากค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 10 พ.ค. 18, 14:03

ยังไงยังงั้นเลยครับ
tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 10 พ.ค. 18, 14:22

คนรุ่นใหม่ของพม่าโดยทั่วไป  (หรืออย่างน้อยก็คนในพื้นที่) รับทราบเรื่องราวการประหารเจ้านายครั้งนั้นกันใช่ไหมคะ
มีนา
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 10 พ.ค. 18, 14:40

ลงชื่อว่าติดตามอ่านตั้งแต่แรก แต่ไม่ยอมแสดงตัวครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 10 พ.ค. 18, 14:58

ไปเจอบทความนี้เข้าค่ะ
http://www.nationmultimedia.com/life/Massacre-at-Mandalay-Palace-30211816.html

เล่าว่ามีการสังหารหมู่อีกครั้ง  5 ปีหลังจากครั้งนี้  โหดสุดๆไม่แพ้กัน

The palace massacre was not the last in Thibaw’s reign. Another and far greater pogrom took place in 1884, when about 400 people including the remaining members of the royal family, who had escaped in 1879, were cruelly butchered at a jail. The Times of India reported on November 22, 1884, that hundreds of people were shot, hacked to pieces or burnt to death while the king and queen looked on. Today the garden so loved by King Mindon and where he walked with her daughters offers no hints of the bloodshed. It is a quiet corner with a well- manicured lawn bordered by shade trees, fragrant plants and flowers.
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 10 พ.ค. 18, 16:40

ขออนุญาตแปล

การฆ่าล้างเผ่าพันธุ์ในวังที่ว่าไม่ใช่เป็นครั้งสุดท้ายในรัชสมัยพระเจ้าธีบอ การฆ่าหมู่ครั้งยิ่งใหญ่กว่านั้นมากได้เกิดขึ้นอีกในปี1884 ซึ่งคนประมาณ 400 รวมทั้งพระราชวงศ์ที่หลบหนีไปได้คราวปี1879 ได้ถูกเชือดอย่างทารุณในคุก หนังสือพิมพ์ The Timesในอินเดีย รายงานข่าวในวันที่ 22พฤศจิกายน 1884 ว่าคนนับร้อยโดนยิง สับเป็นชิ้นๆ หรือเผาทั้งเป็นหน้าพระที่นั่งพระเจ้าแผ่นดินและพระราชินี ทุกวันนี้อุทยานแสนรักของพระเจ้ามินดง ที่ซึ่งพระองค์เสด็จพระราชดำเนินไปพร้อมๆกับพระราชธิดามิได้ปรากฏร่องรอยคราบโลหิต มันเป็นมุมเงียบสงบที่มีสนามหญ้าซึ่งได้รับการดูแลอย่างดี มีไม้หอมและไม้ดอกปลูกไว้เป็นขอบร่วมกับไม้ต้นให้เงา

ผมเคยได้อ่านบทความนี้แล้ว แต่ไม่ได้ให้น้ำหนักตั้งแต่ต้น เพราะไม่ใช่ว่าฝรั่งจะกุเรื่องไม่เป็น อังกฤษนี่แหละตัวดีที่สอนตั้งแต่เป็นนักเรียนนักศึกษาให้กุเรื่องแม้กระทั่งประวัติศาสตร์ สมัยรัชกาลที่ ๔ หนังสือพิมพ์อังกฤษในสิงคโปรก็เลยกุเรื่องว่าพระจอมเกล้าถูกลอบวางระเบิดหมายปลงพระชนม์ แต่มีคนตายแทนหลายคน ผมเคยนำมาเขียนในเรือนไทยแล้ว
นี่นับนิ้วดูวันที่พ.ศ. ห่างจากเหตุการณ์ที่อังกฤษยกกองทัพมาตีพม่าไม่กี่เดือน  ก็เป็นไปได้ที่อังกฤษเริ่มทำสงคราวสื่อ เพื่อเอาความดีใส่ตัวเอาความชั่วให้คนอื่น

ถ้าเรื่องนี้เป็นความจริง ผู้สื่อข่าวของหนังสือพิมพ์พม่าชื่ออิระวดี ซึ่งเดินทางไปสัมภาษณ์พระนางศุภยลัตในอินเดียหลังจากที่ทรงชราและเรียกร้องที่จะกลับบ้าน ถามคำถามแรงๆโดยเฉพาะเรื่องการสังหารหมู่เจ้านายที่กล่าวกันว่าเป็นประกาศิตจากพระนาง ซึ่งเธอแก้ตัวเป็นพัลวันว่าเป็นเรื่องของแม่กับขุนนางคนสองคน เธอมิได้รับรู้รับเห็นมาก่อน
ไม่ต้องสงสัย ถ้าข่าวหนังสือพิมพ์จากเมืองแขกมีมูล จะต้องปรากฏคำถามในตอนนั้นแน่นอน

ผมกำลังจะเข้ามาต่อ ว่าอันที่จริง การกำจัดพวกเจ้านายออกไปจากเส้นทางแห่งอำนาจนั้น ทำเป็นการลับมิได้เอิกเริก เจ้านายได้หมายรับสั่งประทับตราพระเจ้ามินดงให้มาเฝ้าด่วน เพราะพระราชบิดาทรงปรารถนาจะได้เห็นทุกคนเป็นครั้งสุดท้าย เมื่อใครมาก็โดนล๊อคไปขังไว้ที่คุกไกลสายตาคนอื่นๆ นอกจากสองสามองค์ที่ยังไม่มา เพราะได้ข่าวแว่วๆจึงรีบลักลอบหนีไปสถานทูตอังกฤษ ครั้นเห็นว่าไม่ได้ใครเพิ่มอีกแล้ว ก็เริ่มกำจัดอย่างลับๆ เงียบๆ ไม่ได้โฉ่งฉ่างเหมือนที่อาจารย์คึกฤทธิ์ นักเรียนเก่าอังกฤษเขียนบรรยาย

ผมถามนายช่างนักโบราณคดีพม่าว่า พระศพของเจ้านายที่ถูกสำเร็จโทษอยู่ที่ไหน เขาบอกว่าเอาไปฝังไม่ไกลที่นี่แหละ แต่เขาพาไปดูไม่ได้ ซึ่งผมก็เข้าใจ ไม่ตอแย

ออกมาจากวังแล้ว พี่วิจิตรกับผมรวมเจ้าหน้าที่ในคณะ ได้ไปทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เจ้านายทั้งหลาย ซึ่งต้องโทษถึงตายเพราะเกิดเป็นเจ้า มีสิทธิ์ได้ครองพระราชบัลลังก์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 10 พ.ค. 18, 16:54

คนรุ่นใหม่ของพม่าโดยทั่วไป  (หรืออย่างน้อยก็คนในพื้นที่) รับทราบเรื่องราวการประหารเจ้านายครั้งนั้นกันใช่ไหมคะ

เกือบลืมตอบเจ้าประจำ

สังเกตุจากคนที่ผมเอาภาพของซยาสอนให้ดูนะครับ ไม่มีใครแสดงสีหน้าว่าประหลาดใจ แม้แต่คนขับรถ
แต่คนอื่นๆผมไม่ทราบ ไม่ได้แบบว่าเจอใครก็ถามไปทั่วเหมือนกัน
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 10 พ.ค. 18, 16:59

ศิษย์เก่าขออนุญาตเข้าชั้นเรียนค่ะ ที่มาสายเพราะมัวยุ่งกับการทำมาหารับประทาน ท่านอาจารย์คงให้อภัยนะคะ
tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 10 พ.ค. 18, 17:28

ทีแรกว่าจะถามเหมือนกันค่ะว่ามีสถานที่ฝังพระศพเจ้านายที่ถูกประหารหรือไม่

แต่มานึกตามพม่าเสียเมืองว่าเมื่อดินที่กลบหลุมปริแตก  จนในที่สุดต้องนำถุงแดงที่อยู่ในหลุมบรรทุกเกวียนไปทิ้งแม่น้ำ  ก็ไม่น่าจะเหลือหลักฐานอะไร

ถ้านายช่างพม่าแจ้งคุณ Navarat.C อย่างนี้  แสดงว่าประหารเสร็จก็คงนำไปกลบฝังไม่ไกล  (ซึ่งจำนวน 40 ร่างก็น่าจะพอเป็นไปได้)  ไม่ได้บรรทุกเกวียนให้สุนัขตามหอนกันกรูเกรียวอย่างที่เคยเข้าใจ
tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 10 พ.ค. 18, 17:50

ดูจากตำแหน่งที่ทำการประหาร  ก็ไกลจากเขตพระราชฐานพอสมควร ดูน่าจะไกลตาคนหรือเป็นพื้นที๋ลับตาอยู่แล้ว  คิดเหมือนกันค่ะว่าคงไม่น่ามีการปลูกปะรำ  มีขุนนางท้าวนางมานั่งเป็นประจักษ์พยาน  พอเหยื่อประหารร้องกันทีฝั่งโรงละครก็รัวดนตรีกลบกัน

น่าจะอ้างพระบรมราชโองการให้มาเฝ้า (อโยธยาก็ใช้วิธีนี้  ได้ผลทุกที)  แล้วล๊อคตัวกันไปประหารเงียบๆ  ที่ว่าเอาดินปืนอุดจมูกแล้วจุดระเบิดก็ฟังไม่น่าเป็นไปได้  ดูเอิกเกริกเกิน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 11 พ.ค. 18, 07:42

ผมก็ว่าอย่างนั้นแหละครับ

เอ คุณหมอเพ็ญชมพูหายไปเลย ไม่ทราบยังค้นอะไรอยู่หรือเปล่า
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 11 พ.ค. 18, 10:45

ติดตามการล่าหาความจริงของคุณนวรัตนอยู่ ด้วยความสนใจยิ่ง  ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 11 พ.ค. 18, 11:31

คงต้องจบลงตรงนี้แล้วละครับ เขียนมาสี่ห้าวันคนเข้ามาอ่าน(นับที่ซ้ำๆกันด้วย)มีไม่ถึงพัน
Pat
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 11 พ.ค. 18, 15:31

คงต้องจบลงตรงนี้แล้วละครับ เขียนมาสี่ห้าวันคนเข้ามาอ่าน(นับที่ซ้ำๆกันด้วย)มีไม่ถึงพัน

จบคลาสแล้วเหรอคะ
รอคลาสหน้านะคะ

ปล ความจริงได้มีโอกาสอ่านบทความจากหลายๆท่าน ในเรือนนี้ และในเวปอื่นอย่างพันทิป มาตลอดค่ะ
รวมทั้งจากอาจารย์ NAVARAT.C

ส่วนมาก มักจะอ่านเก็บเกี่ยวความรู้รอบตัวเฉยๆ ไม่ได้ลงความเห็นอะไร
เฉพาะในเรือนไทยก็เข้ามาแอบอ่านหลายปีแล้ว แต่เพิ่งจะได้ลงชื่อสมัครสมาชิกได้ไม่นานมานี่เองค่ะ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 11 พ.ค. 18, 15:58

ครับ ไม่มีคำถาม ก็ไม่รู้จะไปต่ออะไร

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์