เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 10653 “มาดูรูปพิธีกรรมสำเร็จโทษเจ้านายในพม่ากัน” ตอนพิเศษ “ตามล่าหาความจริง”
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 10:17

ในหนังสือเรื่อง "มัณฑะเล" ของดร.ธิดา สาระยา มีแผนผังพระราชวังอยู่ จากคำบรรยายภาพระบุว่าเป็นฝ่ายในของพระเจ้าสีป่อพำนัก หมายเลข ๑๑๑-๑๑๔ เป็นท้องพระโรง อาคารหลังเล็กหลังน้อยรอบๆเป็นที่ประทับของพระมเหสีและเรือนเจ้าจอม

ถ้าเช่นนั้น พระเจ้าแผ่นดินพม่าจะไม่ทรงพระโหดไปหน่อยหรือที่จะเอาคนร่วมร้อยมาทุบมาตัดคอ ทารกก็เอามือจับเท้าแล้วฟาดกำแพงที่ตรงนั้น ถ้าจริง นางในคงซ๊อคหมด เผลอๆอาจจะมีราชบุตรถวายไม่ได้ไปหลายปี

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 10:19

ลองอ่านบรรยากาศดูครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 10:20

.

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 10:20

.

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 10:21

.

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 10:22

.

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 10:22

หน้านี้เป็น high light ของเรื่อง
หากมีผีเปรตออกมาร้อง หรือชาวเมืองต้องนอนคลุมโปง สาวสรรกำนัลนาง เผลอๆรวมทั้งพระเจ้าสีป่อเองคงหนีไปนอนวัดหมดแล้ว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 10:30

แต่ก็เอาเถิดครับ ถ้าไม่มีเรื่องราวและสำนวนของบรมครูเยี่ยงนี้ "พม่าเสียเมือง"ก็คงไม่ดังจนต้องพิมพ์ซ้ำแล้วซ้ำเล่า ประวัติศาสตร์พม่าก็จะจืดๆสำหรับคนไทย

ผมยังไม่จบภารกิจ ในเมื่อเรื่องเจ้านายโดนสำเร็จโทษเป็นเรื่องจริง มันก็จะต้องมีลานประหารจริง ซึ่งผมยังหวังว่าจะหาเจอ
ตอนนี้ขอพักกินน้ำอ้อยก่อน

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 10:53

เพื่อคลายบรรยากาศของโศกนาฏกรรม ขออนุญาตคั่นรายการด้วยเรื่องเบา ๆ เกี่ยวกับชื่อพม่า

ภาพเขียนของซายา ซอน (ซึ่งผมเคยเรียกแบบไทยๆว่าฉายา สอน)

ซายา ซอน ของคุณนวรัตน ภาษาอังกฤษเขียนว่า Saya Chone ใน วิทยานิพนธ์ของคุณคณิต อาวรณ์ หน้า ๒๓๒ เรียกว่า "สะยาชง"

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 11:12

หรือ "สย่าชง" ในหน้า ๒๓๑  

รอ "ซายานวรัตน" ค้นหาความจริงต่อ   ยิงฟันยิ้ม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 11:16

ขอบคุณคุณหมอเพ็ญชมพูมากครับ สำหรับระโยงที่นำมาให้ ผมดูคร่าวๆแล้วไม่พอ คงต้องหาเวลาเข้าไปดูอีกทีให้ละเอียดหน่อย

ส่วนเรื่องการออกเสียงไทยๆกับคำพม่า แม้ผมเคยบอกหลายทีแล้วว่าอย่าเอาเรื่องเอาราวอะไรกับผม คำพม่าที่เขียนด้วยภาษาอังกฤษหรือโรมันอะไรก็ตาม คนที่อ่านได้ถูกต้องก็คือคนพม่าเท่านั้น ส่วน Saya Chone คำหน้าแปลว่าครูผูใหญ่หรืออาจารย์ คำหลังเป็นชื่อ ผมให้คนพม่าออกเสียงให้ฟังแล้ว หูได้ยินอย่างนั้นจริงๆ

คุณคณิตก็เช่นกัน ผมว่า สะยาชงหรือสย่าชงก็เหมือนธีบอในวิทยานิพนธ์เล่มเดียวกันแหละครับ ธีบอนี้เป็นชื่อที่คนอังกฤษเขียนตามหูได้ยินของเขา พม่าเองจะออกเสียงคล้ายๆสีป่อ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 13:58

ธีบอนี้เป็นชื่อที่คนอังกฤษเขียนตามหูได้ยินของเขา พม่าเองจะออกเสียงคล้ายๆสีป่อ

ขออนุญาตอธิบายเพิ่มเติม พระนามพระเจ้าธีบอหรือสีป่อนี้มาจากชื่อเมืองในรัฐฉานของไทใหญ่ที่พระองค์ได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าเมืองในสมัยพระราชบิดา (พระนามเดิมคือ เจ้าชายหม่องปู พระมารดาเป็นเจ้าหญิงเมืองสีป้อ)

ฝรั่งออกนามพระองค์ว่า "ธีบอ" (Thibaw) ตามสำเนียงพม่าที่เรียกเมืองนี้ว่า "ตี่บอ" ซึ่งสำเนียงไทใหญ่ออกเสียงว่า สีป้อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 17:07

เหรอครับ ผมได้ยินคล้ายๆซี่ป่อ-สีป่อ อะไรประมาณนี้
เอาอย่างนี้ดีกว่า ถ้าคุณหมอเพ็ญจะช่วยเสริมกระทู้ผม โปรดกรุณาหาชื่อเจ้าชายเจ้าหญิงที้ง ๔๐ พระองค์มาเตรียมไว้ เดี๋ยวถึงตรงนั้นแล้วกระทู้จะได้ดำเนินไปโดยไม่สะดุดเพื่อหาความถูกต้องของสำเนียงพม่ากับตัวสะกดไทย
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 18:05

ขอบอกเลยครับ การตามล่าหาความจริงเที่ยวนี้จะไม่มีทางสำเร็จได้ ถ้าปราศจากท่านผู้นี้ วิจิตร ชินาลัย สถาปนิกโครงการอนุสรณสถานพระมหาเถระเจ้าอุทุมพร ท่านอาวุโสกว่าผมประมาณสี่ปี ผมเรียกท่านว่าพี่ การเดินทางมาพม่าเพื่อประสานงานโครงการดังกล่าวเป็นครั้งที่ ๖๗ ในระยะห้าปีเศษที่ผ่านมา

วันนั้นท่านอุทิศเวลามาช่วยผมตามหาเรื่องนอกความสนใจของท่าน ด้วยความเมตตาต่อผมสุดๆ
ภาพข้างล่างนำมาจากเฟซบุคของพี่เค้า

Pat
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 18:33

ลงชื่อเข้าห้องเรียนยามเย็นค่ะ  ยิ้ม

สารภาพเคยอ่านพม่าเสียเมืองมาก็หลายครั้ง
ก็ยังอดขนพองสยองเกล้า ความโหดร้ายในการสำเร็จโทษทุกครั้งที่อ่าน  ขยิบตา

ถ้าต้องเตรียมการณ์มากมายปานนั้น
ไม่อยากจินตนาการถึงความอึมครึม วังเวง หดหู่ ของผู้คนในเวียงวัง ตลอดช่วงเวลาของเหตุการณ์ตั้งแต่ต้นจนจบกิจ
ไม่นับกลุ่มคนที่นั่งชมละเม็งละครในปะรำพิธี
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์