เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3272 สอบถามเรื่องเสื้อยันต์
Tivakara
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

เมื่อ 18 เม.ย. 18, 21:16

สอบถามทุกท่านครับ เนื่องจากผมพบคำว่า เสื้อยันต์ ในประวัติหม่อมเจ้าประวิช(โดยสมเด็จเจ้าฟ้าฯกรมพระยานริศฯ)ความว่า “เครื่องแต่งตัวที่ใช้เป็นเครื่องแบบแต่ก่อนมา หม่อมเจ้าประวิชทรงคิดรูปแบบและลวดลายทั้งนั้น เป็นต้นว่า เครื่องแบบมหาจักรีบรมราชวงศ์ เสื้อยันต์เจ้า เสื้อยันต์ขุนนาง...” แล้วนึกขึ้นว่าเคยเห็นคำนี้ในสาส์นสมเด็จที่ท่านทั้งสองพระองค์ทรงปรารถเรื่องเครื่องแต่งกายอย่างใหม่ แต่ตอนอ่านก็ไม่ได้เอาใจใส่ เมื่อเห็นคำนี้อีกครั้งจึงสงสัยว่าเป็นเสื้อรูปแบบใด คงไม่ใช่อย่างเสื้อกั๊กยันต์เป็นแน่ เดาว่าคงเป็นเครื่องแบบข้าราชสำนักหรือขอเฝ้าอย่างใดอย่างหนึ่ง จึงขอรบกวนท่านในเรือนไทยช่วยไขความกระจ่างด้วยครับ

ขอบคุณครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 เม.ย. 18, 09:47

นึกถึงเครื่องแต่งกายทหารในยุคเริ่มแรกที่ว่า
เสื้อเป็นรูปทูนิคยาวตัดเป็น ๔ ปีก แพรสีเหล็ก มีแถบทองอย่างเล็กขลิบที่คอและขดเป็นลายยันต์ ที่มุมที่คอและข้อมือติดแถบทองเล็กวงรอบและขดเป็นลายยันต์ขัดสมาธิ
.
นายทหารชั้นผู้ใหญ่เพิ่มลายยันต์ทองที่คอและข้อมือเสื้อเป็น ๓ ชั้น ส่วนนายดาบและนายสิบเอกเป็นยันต์ ๒ ชั้น

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 เม.ย. 18, 10:11

อินทรธนูปักลายทองเรียกว่า "กิมเชน" ขดขัดกันเป็นลายยันต์โปน ตามภาพ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 เม.ย. 18, 10:15

ยันต์ที่ใช้ในการเดินลาย ดัดแปลงมาจากยันต์เฑาว์ ที่ไว้สำหรับป้องกันภัยครอบจักรวาล

Tivakara
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 เม.ย. 18, 00:55

ขอบพระคุณคุณsiameseมากครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์