เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 11387 รบกวนสอบถามความคิดเห็นในกลอนที่แต่งค่ะ
sun_shine
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 12 เม.ย. 18, 15:53

เนื่องจากได้ส่งต้นรักไปแทนใจแก่ชายผู้หนึ่ง
แล้วได้รับรูปภาพกลับมา
จึงนึกสนุกแต่งกลอนขึ้น
ไม่แน่ใจว่าจะพอใช้ได้หรือไม่
รบกวนผู้รู้ในเรือนไทยช่วยชี้แนะด้วยค่ะ ^^

"ส่งรักให้ฝากใจไฝ่รักษา
หวังจรรยาพาสมัครมิรักสอง
ให้เลี้ยงห่วงรักไว้ดังใจปอง
อย่าให้หมองร้าวริ้นต้นสิ้นลง"

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 เม.ย. 18, 19:25

ฉันทลักษณ์ ถูกต้อง  มีสัมผัสนอก สัมผัสในให้ถ้อยคำสละสลวย  ข้อเหล่านี้ถือว่าผ่าน
ทีนี้ก็เหลือความหมาย

วรรคแรก "ส่งรักให้ฝากใจไฝ่รักษา "
คำว่า ไฝ่  ต้องสะกดด้วยไม้ม้วนนะคะ  ใฝ่ ค่ะ   ลองท่อง ผู้ใหญ่หาผ้าใหม่ ดูอีกที
ความหมายของวรรคนี้ ใช้ได้  แปลออกว่า ฝาก(ต้น)รักไปให้ เพื่อฝากใจอีกฝ่ายให้รักษาความรักไว้
วรรคที่สอง  หวังจรรยาพาสมัครมิรักสอง
การใช้คำ  เข้าข่าย "กลอนพาไป"  ถ้าเป็นคนทั่วไปอ่านแล้วจะงง ว่า "จรรยา" คืออะไร ถึงเข้ามาอยู่ในกลอนนี้

คำว่า จรรรยา พจนานุกรมราชบัณฑิตแปลว่า
ความประพฤติ กิริยาที่ควรประพฤติในหมู่ในคณะ เช่น จรรยาแพทย์ นิยมใช้ในทางดี เช่น มีจรรยา หมายความว่า มีความประพฤติที่ดี. (ส. จรฺยา)
ถ้าจะแปลความหมายจริงๆของวรรคที่สอง ก็พอได้ คือหวังว่าคุณจะประพฤติในสิ่งที่ถูกที่ควร คือสมัคร(ใจ) จะไม่มีรักอื่น
แต่...คนรักกัน ไม่ใช่ครูกับลูกศิษย์ นะคะ  จรรยาให้ความรู้สึกเหมือนกำลังให้โอวาทอีกฝ่าย 
ยิ่งคำว่า "สมัคร" ด้วยแล้ว เป็นคำที่ใช้ให้ไพเราะได้ยาก   เพราะเป็นคำตาย   สุนทรภู่ใช้ควบว่า สมัครสมาน  เสียงของคำหลัง เป็นคำเป็นและเสียงยาว ฟังหวานหู ช่วยลดความแข็งในคำแรกลงไปได้

วรรคท่ี่สาม
ห่วง ไม่ได้มีเอาไว้ให้ เลี้ยง    คือเข้าใจว่า คุณหมายถึงต้นรักที่ให้ไป  หวังว่าอีกฝ่ายจะเลี้ยงดูทะนุบำรุงด้วยความห่วงใย   แต่พอคำว่าเลี้ยงมาติดอยู่กับห่วง   อ่านเร็วๆไม่ทันคิด จะกลายเป็นเลี้ยงห่วงอะไรไม่รู้   ห่วงเชือก ห่วงยาง ก็เป็นได้
วรรคที่สาม
อย่าให้หมองร้าวริ้นต้นสิ้นลง
นี่คือกลอนพาไป   ร้าวริ้น ใส่เข้ามาแบบไม่ชัดเจนในความหมาย   เลี้ยงต้นรักไม่ให้หมอง ก็ออกนอกทางไปมากพอแล้ว  เพราะต้นไม้ถ้าเลี้ยงทิ้งๆขว้างๆ มันก็เฉา หรือโรย หรือตายไปเลย ไม่ใช่หมอง
คำว่าร้าว ยิ่งไม่เข้ากับความหมาย
ส่วน ริ้น ทำให้นึกถึงริ้นไรมาไต่ตอม  ความหมายยังคลุมเครืออยู่ ว่าคุณหมายถึงมีมือที่สามหรืออะไรกันแน่  แต่ริ้น ก็ไม่สื่อความหมายถึงมือที่สาม  เพียงแต่คำนี้สัมผัสกับ "สิ้น" เท่านั้น

ถ้าเป็นนักกลอนสมัครเล่น    เขียนคำง่ายๆไม่ต้องตีความมากมายเอาไว้ก่อน ดีกว่าค่ะ   จะน่าอ่านสำหรับคนรับสาร   
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 เม.ย. 18, 07:39

ส่งรักให้ฝากใจไฝ่รักษา

ลองเกลากลอนดูทีดีไหมหนอ
จะลองขอแก้ไขให้สักหน
หากถูกใจไตร่ตรองต้องกมล
เชิญมอบคนที่ใช่ที่หมายมอง

"ส่งต้นรักแทนใจให้รักษา
ขอสัญญาใฝ่สมัครมิรักสอง
ให้หวงห่วงรักไว้ดังใจปอง
อย่าให้รักหม่นหมองต้องสิ้นลง"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 เม.ย. 18, 16:19

นานๆสุนทรเพ็ญจะมาเอง
เอาไป 10เต็ม ค่ะ
superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 เม.ย. 18, 16:33

ยืมกลอนผมก็ได้นะครับ แต่งกันสด ๆ เลย คิดว่าฝ่ายชายน่าจะประทับใจมากกว่า  ยิงฟันยิ้ม

บัตรเดรบิต น้องไม่มี ที่ให้กด

บัตรเงินสด น้องไม่จำ เพราะทำหาย

บัตรอิออน โดนยกเลิก น้องแสนอาย

วานพี่ชาย ช่วยจ่ายหนี้ ให้ทีเอย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 13 เม.ย. 18, 20:46

กลอนข้างบนนี้พิสูจน์รักได้อย่างดี
ถ้าส่งไปแล้ว ฝ่ายชายยังเสมอต้นเสมอปลาย   ก็ต้องถือว่าเป็นรักทรหดของแท้ 
เป็นชายที่หาได้ยากยิ่ง
sun_shine
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 เม.ย. 18, 10:17

ส่งรักให้ฝากใจไฝ่รักษา

ลองเกลากลอนดูทีดีไหมหนอ
จะลองขอแก้ไขให้สักหน
หากถูกใจไตร่ตรองต้องกมล
เชิญมอบคนที่ใช่ที่หมายมอง

"ส่งต้นรักแทนใจให้รักษา
ขอสัญญาใฝ่สมัครมิรักสอง
ให้หวงห่วงรักไว้ดังใจปอง
อย่าให้รักหม่นหมองต้องสิ้นลง"

รู้สึกปลื้มใจเป็นอย่างมากที่คุณเพ็ญชมพูได้เข้ามาให้คำแนะนำในกระทู้นี้
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ แต่กลอนใดๆก็ไม่สามารถทำลายกำแพงที่มองไม่เห็นนั้นได้เลยค่ะ t-t'
sun_shine
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 25 เม.ย. 18, 10:20

กลอนข้างบนนี้พิสูจน์รักได้อย่างดี
ถ้าส่งไปแล้ว ฝ่ายชายยังเสมอต้นเสมอปลาย   ก็ต้องถือว่าเป็นรักทรหดของแท้ 
เป็นชายที่หาได้ยากยิ่ง

ขอบคุณคุณเทาชมพูสำหรับคำแนะนำค่ะ กลอนนี้เพียงแต่ดิฉันหลงรักชายผู้หนึ่งที่อยู่ไกล
จึงได้ส่งต้นรักไป แทนความรักหวังให้เขาเข้าใจแล้ะปลูกรักของดิฉัน
แต่ "ต้นรัก" เขาเพียงรับไว้ดูแล แต่ทุกอย่างยังเรียบเฉย เหมือนที่เคยเป็นมา~
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 เม.ย. 18, 17:56

ระยะเวลาปลูกต้นไม้ มีจำกัด
อย่าเสียเวลาไปกับคนที่ไม่ได้ชอบต้นไม้ต้นเดียวกับคุณเลยค่ะ
superboy
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 25 เม.ย. 18, 21:41

ใจนึงอยากบอกว่าเป็นคำแนะนำที่โหดร้าย ทว่าอีกใจอยากบอกว่าถูกต้องที่สุดแล้ว ไม่รู้ใจดวงไหนจะเป็นคำตอบที่ดีกว่ากันนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 25 เม.ย. 18, 22:00

โหดร้ายตรงไหนกัน    เรียลลิสติคที่สุดแล้วนะคะ

รับต้นรักไว้ดูแล แต่ยังเรียบเฉย   ภาษาชาวบ้านเขาเรียกแทงกั๊กค่ะ
superboy
พาลี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 26 เม.ย. 18, 20:18

วันนี้ทำงานทะลุเป้า นาน ๆ จะเกิดขึ้นซักครั้ง อารมณ์เจ้าบทเจ้ากลอนมาทันที ไม่รู้จะไปเจ้าบทเจ้ากลอนกับใคร ขอพื้นที่เล็ก ๆ แล้วกันนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ปลูกต้นรัก       จักมอบให้       คนไกลที่
ปลูกไมตรี       มีมอบให้         คนไกลฉัน
ปลูกความดี     มีมอบให้         คนไกลกัน
ปลูกสัมพันธ์    กันเนิ่นนาน       ไม่บานเลย

ปลูกต้นท้อ      รอจัดส่ง         คงไม่เหมาะ
ปลูกต้นเงาะ     เพาะต้นขิง      เธอนิ่งเฉย
ปลูกละมุด       สุดจะช้ำ         ระกำเอย
ปลูกใบเตย      เคยว่าหอม      ไม่ดอมดม

ูปลูกมะพร้าว    ยาวสามศอก     กลับบอกเลี่ยน
ปลูกทุเรียน     แม่เนียนตา       กลับว่าขม
ปลูกมะไฟ      ใยสายใจ         ไม่ชื่นชม
ปลูกมะยม      คนผมยาว         เขาว่าอาย

สุดท้ายนี้       พี่ของปลูก        ลูกตะขบ
ใจสะอาด       ใจสงบ            พบความหมาย
ว่ารักแท้        แม้ไม่ดี            เหมือนปีกลาย
แต่พี่ชาย       ใจยังรัก            เจ้านักเอย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 26 เม.ย. 18, 20:23

ยิ้มกว้างๆ
ปลูกตะขบ สงบใจ ดีค่ะ

sun_shine
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 14:17

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นค่ะ
พยายามจะตัดใจ แต่ยากจังค่ะ
ขอบคุณสำหรับกลอนที่แต่งมานะคะ คุณsuperboy แอบเอาไปแชร์แล้ว
ขออนุญาตินะคะ ^^
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 09 พ.ค. 18, 16:21

เอาใจช่วยค่ะ    
แล้วมันจะผ่านไปเองค่ะ

หน้า: [1]
  พิมพ์