เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 4374 ถามหาความรู้เรื่องแบบเรือนไทย มีเรือนออกญาโหราธิบดีที่ได้ทำร่างไว้มาให้ดูด้วยค่ะ
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 04 เม.ย. 18, 19:41

แล้วก็เจอของดีอยู่สองสามครั้ง  เขาจัดให้ผมนอนในเรือนว่างที่ใช้เก็บของนั้น  ครั้งหนึ่ง กลางดึกก็ได้ยินเสียงคล้ายแมวกระโจนไปมาระหว่างของที่วางเก็บไว้ ตื่นเช้ามาสอบถามก็ได้ความว่าไม่เคยเลี้ยงแมวเลย  อีกครั้งหนึ่ง ระหว่างนอน (นอนตามความยาวกระดาน) ก็รู้สึกว่ากระดานสองสามแผ่นที่นอนทับอยู่นั้นมันยวบยาบขึ้นลง ตื่นเช้ามาก็ถามเขาว่า เมื่อคืนนี้มีใครเดินเข้าไปในห้องหรือเปล่า ได้รับคำตอบว่าไม่มี  เจ้าบ้านก็เลยเปิดเรือนห้องพระให้ไปบอกกล่าว (นั่นก็เลยได้รู้ว่าเรือนนั้นเป็นเรือนห้องพระ)  จากนั้นก็กราบหมอนบอกเจ้าที่เจ้าทางก่อนนอนทุกครั้ง ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นอีกเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 05 เม.ย. 18, 10:49

ประสาทแข็งมากค่ะ  ตอนต่อไปจนเช้า
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 05 เม.ย. 18, 11:59

แนวลึกลับ ชอบบบบบบบบบบบบบบบบ  ยิงฟันยิ้ม

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
นิ่มนวล
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 11 เม.ย. 18, 19:21

สงสัยเพิ่ม เสาตกน้ำมันนี่รู้ตั้งแต่ยังเป็นซุงหรือมารู้ตอนประกอบเรือนเสร็จคะ ถ้ารู้ก่อน ไฉนยอมให้มีเสาตกน้ำมันในเรือนได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 11 เม.ย. 18, 19:43

เคยได้ยินมาว่า ตกน้ำมันทีหลังนะคะ  คืออยู่ๆก็มีน้ำมันไหลซึมออกมา

บ้านทรงไทยหลังนี้ ท่านเจ้าบ้านเปิดเผยเองว่า มีประตูตกน้ำมัน ห้องที่มีประตูตกน้ำมัน ม.ร.ว.คึกฤทธิ์ ใช้เก็บพระพุทธรูป และโบราณวัตถุต่างๆ เคยแสดงความเฮี้ยน

อ่านข่าวต่อได้ที่: https://www.thairath.co.th/content/246101
นิ่มนวล
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 11 เม.ย. 18, 20:09

เคยได้ยินมาว่า ตกน้ำมันทีหลังนะคะ  คืออยู่ๆก็มีน้ำมันไหลซึมออกมา

ขอบคุณค่ะ อ.

อ. หม่อมฯท่านก็มีวิธีเล่าแบบขำๆในสไตล์ท่านจริงๆค่ะ
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 12 เม.ย. 18, 19:21

เมื่อครั้งยัทำงานใพื้นที่ชายแดนทาง จ.กาญจนบุรี  มีความจำเป็นต้องค้างแรมอยู่บ่อยครั้งในตัวเมือง พักอยู่ที่โรงแรมเล็กๆฝั่งตรงข้ามถนนกับโรงแรมใหญ่ชื่อดังในสมัยนั้น  ในโรงแรมมีบ้านไม้หลังหนึ่งจัดเป็นสถาที่ให้เช่านอนเหมือนกับห้องในอาคารต่างๆ พวกผมเป็นคณะสำรวจก็จึงมีอยู่หลายคน การเช่านอนค้างคืนจึงเหมาะสมที่จะอยู่รวมในที่เดียวกัน  แล้วบ้านหลังนี้ก็ว่างอยู่เสมอจึงไม่ต้องกลัวว่าจะหาโรงแรมนอนไม่ได้  ก็ใช้เป็นประจำ จนกระทั่งคืนหนึ่ง คนในคณะก็ได้เจอของดีเข้า เป็นผู้หญิง  รุ่งเช้าก็ไปถามเจ้าของโรงแรมจึงได้ความว่า เสาไม้กลางบ้านนั้นเป็นไม้ตะเคียน  ที่จริงแล้วก็เคยมีข้อสังเกตกันอยู่เหมือนกันว่า เสาต้นนั้นดูมีความมันสวยงามต่างกับเสาต้นอื่นๆ   ก็เช่นเดิม ก่อนนอนก็กราบหมอนบอกกล่าว แล้วก็ไม่ทำให้มีอะไรไปรบกวนเสาไม้ตะเคียนต้นนั้น ก็นอนสงบสุขกันตลอดมาหลายปี    มิน่าเล่า จึงไม่มีแขกนิยมไปนอน ทั้งๆที่ได้พื้นที่ยังกะเป็นบ้านของตนเอง   
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์