เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3163 ตามหาชื่อบุคคลในภาพครับ
ปราโมชย์นคร
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 20 มี.ค. 18, 13:35

อยากทราบว่า มีใครในภาพนี้บ้างครับ และภาพนี้ถ่ายในงานอะไร
ปราโมชย์นคร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 มี.ค. 18, 13:36

ที่เดาไว้คิดว่า น่าจะเป็นพิธีถือน้ำพระพิพัฒน์สัตยา

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 มี.ค. 18, 15:20

คุณ V_Mee หรือคุณหนุ่มสยามน่าจะตอบได้
การแต่งกายของบุคคลในภาพเหมือนลูกเสือ   ถ้าเป็นรัชกาลที่ 6 จะเป็นพวกเสือป่าหรือเปล่าคะ
ปราโมชย์นคร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 มี.ค. 18, 15:29

คุณ V_Mee หรือคุณหนุ่มสยามน่าจะตอบได้
การแต่งกายของบุคคลในภาพเหมือนลูกเสือ   ถ้าเป็นรัชกาลที่ 6 จะเป็นพวกเสือป่าหรือเปล่าคะ
ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นลูกเสือครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 มี.ค. 18, 16:13

บริเวณที่กลุ่มคณะลูกเสือยืนอยู่นี้อยู่หน้าปราสาทพระเทพบิดร คาดว่าคงเป็นกลุ่มที่เข้ามาสักการะปราสาทพระเทพบิดร
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 มี.ค. 18, 18:27

จากลักษณะเครื่องแต่งกายน่าจะเป้นลูกเสือจากต่างจังหวัดเพราะสีผ้าผูกคอดูแตกต่างกัน
ส่วนสถานที่ในภาพน่าจะเป็นด้านหน้าปราสาทพระเทพบิดรดังที่คุณหนุ่มสยามกล่าวถึง
ดังนี้จึงอาจจะอนุมานได้ว่า ภาพนี้เป็นภาพลูกเสือจากต่างจังหวัดที่เข้ามาร่วมการชุมนุมลูกเสือแห่งชาติ
ครั้งที่ ๑ ณ พระราชอุทยานสราญรมย์ เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๔๗๐ ครับ
ปราโมชย์นคร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 มี.ค. 18, 14:12

ขอบคุณทุกท่านครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์