เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7327 สำนวน "ชี้นกเป็นไม้ ชี้ไม้เป็นนก. (ถ้าผิดขออภัย) ไม่ทราบว่ามีภาคภาษาอังกฤษไหมครับ
ne sais que
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 06 ส.ค. 01, 11:40

ท่านใดทราบรบกวน บอกด้วยนะครับ
เมฆมาลา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ส.ค. 01, 21:54

ดิฉันว่าดิฉันเคยได้ยินแต่สำนวน ชี้นกเป็นนก ชี้ไม้เป็นไม้ นะคะ..   สำหรับภาคภาษาอังกฤษว่ากระไรนั้น.. ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ.. จะรอฟังคำตอบจากผู้รู้ท่านอื่นๆนะคะ..
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ส.ค. 01, 23:40

ไม่แน่ใจว่าฝรั่งมีตรงกับสำนวนนี้ครับ
คิดว่าไม่มีที่ตรงเป๊ะ ๆ ครับ นึกไม่ออก?
kwang satanart
อสุรผัด
*
ตอบ: 48

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 21:10

ทะ   เลแม่ว่าห้วย         เรียมฟัง
ลุ่ม    ว่าดอนเรียมหวัง        ว่าด้วย
ปุ่ม    เปือกว่าปะการัง       เรียมร่วม   คำแม่
ปู     ว่าหอยแม้กล้วย       ว่ากล้วย    เรียมตาม

เข้าตำรา  ชี้นกเป็นนก  ชี้ไม้เป็นไม้   แต่หนักกว่าค่ะ   อันนี้ ชี้นกเป็นไม้ ชี้ไม้เป็นนก  เชียวละ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 21:16

ปู     ว่าหอยแม้กล้วย       ว่ากล้วย    เรียมตาม

ที่ถูกคือ
ปู     ว่าหอยแม้กล้วย       ว่ากล้าย    เรียมตาม

กล้วย กับกล้าย คล้ายกัน แต่ไม่เหมือนกันค่ะ เป็นคนละชนิด   แต่กล้าย ภาษาอังกฤษเรียกว่าอะไร  ไม่ทราบเหมือนกัน

kwang satanart
อสุรผัด
*
ตอบ: 48

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 13 พ.ค. 11, 23:45

ขอโทษค่ะ อาจารย์  ตั้งใจพิมพ์ว่า  แม้กล้วย   ว่ากล้าย  เรียมตาม  แต่พิมพ์ผิดน่ะค่ะ  ไม่ทันดู ส่งข้อความเสียก่อน   ขออภัยในความผิดพลาดค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์