เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1870 รบกวนขอความรู้ว่านี่เป็นเข็มอะไรครับ?
นายสัก เงินหอม
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

เมื่อ 19 มี.ค. 18, 21:02

ผมเจอเข็มของญาติผู้ใหญ่ น่าจะเป็นเข็มของกาชาด มีรูปพระเกี้ยว น่าจะหมายถึงรัชกาลที่ 5 แต่เป็นตัวย่อ จป ไม่ใช่ จปร
อยากรบกวนขอความรู้ว่าเป็นเข็มอะไรด้วยครับ? ขอบคุณครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 มี.ค. 18, 21:14

ไม่มีความรู้เรื่องเข็มนี้ค่ะ  ขอส่งต่อให้ท่านอื่น
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 มี.ค. 18, 07:18

ดูจากพระเกี้ยวยอดและอักษร จ.ป. บวกเครื่องหมายกาชาดแล้ว
สันนิษฐานว่าน่าจะมาจากพระนาม จิรประวัติวรเดช  พระนามเดิมในกรมหลวงนครไชยศรีสุรเดช อดีตเสนาบดีกระทรวงกระลาโหม
เนื่องด้วยในสมัยรัชกาลที่ ๖ ทรงมอบหมายให้สภากาชาดสยามรับผิดชอบดูแลกิจการของสภากาชาดสยาม  และบริหารจัดการ
โรงพยาบาลจุซาลงกรณ์  และเมื่อเสด็จในกรมนครไชยศรีฯ สิ้นพระชนม์เมื่อ พ.ศ. ๒๔๕๖ แล้ว  ได้โปรดเกล้าฯ พระราชทานพระราชทรัพย์
สร้าง "ตึกจิรประวัติ" เป็นอนุสรณ์แด่เสด็จในกรมพระองค์นั้น
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 มี.ค. 18, 08:14

^

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 มี.ค. 18, 13:33

เอาไปถามทายาทสายจิรประวัติ ท่านกล่าวว่าพ่อท่านเคยติดเข็มนี้ แต่เช็คแล้วเป็นเข็มกลัดทองคำ ใน พลตรี พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุมภฏพงษ์บริพัตร กรมหมื่นนครสวรรค์ศักดิพินิต (5 ธันวาคม พ.ศ. 2447 - 15 กันยายน พ.ศ. 2502) อดีตอุปนายก ผู้อำนวยการสภากาชาดไทย ภายในประดับพระนามย่อ จป พร้อมตรากาชาด ตั้งบนพาน ใต้พระชฎา ขนาด: กว้าง 1 สูง 3.5 เซนติเมตร โดยที่การออกแบบ บ ใบไม้ให้หางยาวรับกับดีไซน์
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 มี.ค. 18, 15:15

ดังนั้น อักษรย่อนี้น่าจะเป็น จ บ

เข็มกลัดทองคำในพลตรี พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุมภฏพงษ์บริพัตร กรมหมื่นนครสวรรค์ศักดิพินิต

http://uauction4.uamulet.com/AuctionDetail.aspx?bid=383&qid=166687

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 20 มี.ค. 18, 15:35

ให้ใหม่

นายสัก เงินหอม
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 20 มี.ค. 18, 23:04

ขอบคุณมากครับ
ที่เรียกว่าชฎานั้น จริง ๆ คือพระเกี้ยว เนื่องจากทรงดำรงพระฐานันดรเป็นพระหลานเธอในรัชกาลที่ ๕ หรือเปล่าครับ?
หน้า: [1]
  พิมพ์