เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 23046 จาก "เรือนมยุรา" ถึง "ศรีอโยธยา"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 24 ก.พ. 18, 11:40

ผมพยายามเดาต่อไปอีกว่า วิญญาณบุษบาบรรณอาจมีข้อจำกัดบางประการ ทำให้ไม่อาจปรากฎตัวให้คนทั้วไปเห็นได้ ต้องเป็นคนที่มีกรรมผูกพันเท่านั้น ด้วยเหตุนี้ เธอถึงต้องรอให้คนที่เธอเคยรู้จักในยุคนั้นกลับชาติมาเกิดอีกครั้ง ถึงจะสามารถถ่ายทอดเรื่องราวให้ฟังได้ เรื่องราวจึงน่าติดตามต่อไปว่า เมื่อคนสมัยใหม่ได้ทราบเรื่องจริงแล้ว จะเกิดอะไรขึ้นตามมา อาจลงท้ายว่า ความจริงสุดท้ายที่พิมานได้รับทราบจากวิญญาณบุษบาบรรณก็คือ ศพนางอยู่ที่ใด ตัวละครยุคปัจจุบัน ไปทำกระดูกของนางขึ้นมาทำพิธีทางศาสนาแล้วเธอก็จากไป แต่ความจริงเกี่ยวกับราชอาณาจักรอันยิ่งใหญ่บรรยง จะไม่สูญไปอีกแล้ว อะไรยังงี้ก็ได้มังครับ   

อันนี้เป็นสิ่งที่ผมคิดนะครับ

กลับไปทบทวนความจำ    เนื้อเรื่องนี้คล้าย "พิษสวาท" ของ "ทมยันตี"   คงไม่ใช่เนื้อหาของ "ศรีอโยธยา" ที่ตั้งใจจะนำเสนอค่ะ
กงซุนต้าเหนียง
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 25 ก.พ. 18, 20:08

ปัญหาอีกอย่างที่ทำให้บทเละเทะก็คือความพยายามโปรโมทนักแสดง โดยการยัดเยียดบท/ฉาก (ที่ไม่จำเป็น) เข้าไปจนรกรุงรัง ไม่ผสานสอดคล้องเป็นเนื้อเดียวกันอย่างต้นฉบับ
ไม่รู้ว่าเป็นความต้องการของนายทุนหรือของตัวผู้กำกับเอง  ยิงฟันยิ้ม

ศรีสรรเพชญ์
พาลี
ตอบ: 205

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 25 ก.พ. 18, 21:52

ส่วนที่ดิฉันไม่เห็นด้วยยิ่งขึ้นอีกก็คือมีการเพิ่มบทเจ้าฟ้ารุจจาเทวีพระธิดาพระเจ้าบรมโกศ ให้มาหลงรักจมื่นไวยวงศา โดยกำหนดให้เป็นชาติก่อนของฝอยฝน
แล้วผิดยิ่งกว่านี้คือกำหนดให้เจ้าฟ้าหญิงได้รับพระราชานุญาต เสกสมรสกับหัวหมื่นมหาดเล็ก สมพระทัยเจ้าหญิง

ดิฉันไม่อยากให้ เจ้าของเรื่อง "เรือนมยุรา" ถูกเข้าใจผิดว่าเขียนอะไรผิดหลักโบราณราชประเพณี  ฉีกแนวกันไปได้ถึงขนาดนี้  
เจ้าฟ้ารุจจาเทวีถูกดัดแปลงจากพระองค์จริงคือพระองค์เจ้ารุจจาเทวี มีพระนามปรากฏว่าเป็นพระราชธิดาพระเจ้าเอกทัศอันประสูติจากเจ้าจอม    แม้ว่าไม่ทรงมีบทบาทแสดงรายละเอียดใดๆในประวัติศาสตร์  แต่ในเมื่อพงศาวดารระบุพระนามว่ามีจริง   ดิฉันก็ไม่อยากจะได้ชื่อว่า มีส่วนร่วมในการทำสิ่งใดให้เสียหายถึงพระอิสริยยศของเจ้านายจริงๆ
เกรงว่าจะไม่เป็นมงคลกับตัวเอง    
ใครไม่เชื่อเรื่องพรรค์นี้ ดิฉันเชื่อค่ะ  

แปลงบทขนาดยอมให้เจ้าฟ้าหญิงแต่งงานกับมหาดเล็กนี้เป็นเรื่องที่ทั้งผิดจารีตราชประเพณีอย่างยิ่งครับ

และยังบิดเบือนข้อมูลอ้างว่าเอาอย่างสมัยสมเด็จพระนารายณ์ยกพระขนิษฐาและพระราชธิดาให้เป็นชายาตั้งแต่ยังเป็นขุนนางอีก ทั้งที่หลักฐานประวัติศาสตร์ระบุว่าสมเด็จพระเพทราชาทรงนำทั้งสององค์มาเป็นพระมเหสีเมื่อขึ้นครองราชสมบัติเป็นพระเจ้าอยู่หัวแล้ว ซึ่งก็เชื่อว่าเป็นรูปแบบหนึ่งในการสร้างสิทธิธรรมในการครองราชสมบัติของพระเพทราชาว่าทรงเกี่ยวดองกับสมเด็จพระนารายณ์ นอกจากนี้ทั้งสององค์เป็น "กรมหลวง" ก็ไปลดพระอิสริยยศลงมาเป็น "กรมหมื่น"

การดัดแปลงข้อมูลอันเป็นเท็จอย่างชัดเจนของผู้สร้างนั้น ส่วนตัวแล้วผมกลับเห็นว่ายิ่งเป็นสิ่งที่สวนทางกับที่อ้างว่าสร้างเพื่อ "เฉลิมพระเกียรติ" มาก เพราะแต่ละสิ่งล้วนแต่ไม่เป็นการเฉลิมพระเกียรติแต่ประการใดครับ นอกจากนี้แล้วก็ยังเป็นการดัดแปลงบทประพันธ์ดั้งเดิมจนเสียอรรถรสไปอย่างมากครับ
sirinawadee
ชมพูพาน
ตอบ: 101

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 26 ก.พ. 18, 10:20

รีบลอคอินมาตอบ

พลัดหลงไปเปิดเจอวันที่เอาตัวบ้าอะไรไม่ทราบมาร่ายรำยกแข้งยกขาต่อหน้าคุณอนันดา เล่นเป็นตัวอะไรไม่ทราบแต่คาดว่าเป็นเจ้านาย ทนดูได้แปปเดียว ไม่เข้าใจว่าคนเขียนบทสติสัมปชัญญะพังพินาศขนาดไหนถึงทำออกมาแบบนี้ได้ ทั้งกองไม่มีใครคิดจะทักท้วงอะไรเลยหรือ

ส่วนในเพจแอนตี้ละครลิงเรื่องนี้ หาคำชมมิได้ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 26 ก.พ. 18, 20:06

ถ้าหม่อมน้อยหรือทีมงานเข้ามาอ่าน ก็อยากขอร้องให้ตัดส่วนที่เอามาจากเรือนมยุราโดยไม่ได้รับอนุญาตออกไปเถอะค่ะ   ในภาค 2  หรือถ้าหากว่าตัดต่อใหม่ เพื่อฉายต่างประเทศ หรือเพื่อทำภาพยนตร์ แบบใดก็ตาม
คือตัดส่วนที่เป็นเรือนซ่อนอยู่ในมิติเวลา  นางเอกอยู่ในกาลเวลาอดีตแต่ยังมีตัวตนอยู่ในปัจจุบัน และบทเด็กหัวจุกที่เอามาจากเจ้าส้มฉุน ออกไป   
ถึงอย่างไร  story line ส่วนนี้ก็ไม่ได้เป็นเหตุการณ์ในประวัติศาสตร์ และเนื้อหาไม่เกี่ยวกับจุดมุ่งหมายของศรีอโยธยาอยู่แล้ว
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 26 ก.พ. 18, 21:02

จาก เฟซบุ๊ก  

ตัดเถิดตัด "เรือนมยุรา" เถิดหนาหม่อม
     คุณหญิงพร้อมให้อภัยไม่กังขา
     หากดื้อดึงต่อไปไม่นำพา
     จะยุ่งหนาเดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน

katathorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

"ไปกับอนาคตได้ต้องไม่ลืมอดีต"

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 27 ก.พ. 18, 02:14

ขอบคุณค่ะคุณคทาธร  ถ้าเจออีกกรุณานำมาลงเพื่อประกอบกระทู้ด้วยนะคะ

จัดให้ครับ

โดนโลกโซเชียลวิจารณ์และล้อเลียนหนักมาก ผมเองตอนนี้เริ่มรู้สึกสงสารคุณน้อยขึ้นมาบ้างแล้ว แต่อย่ามีภาคสองเลยครับ จบเหอะ

ภริยา ปรมา สขา
ภริยาเป็นเพื่อนสนิท, ภรรยาเป็นสหายอย่างยิ่ง
สายหยุด
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 07 มี.ค. 18, 13:15

สวัสดีค่ะ อาจารย์ทุกท่าน เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่ไม่นาน และเพิ่งได้ไปซื้อนวนิยายเรื่อง "เรือนมยุรา" มาค่ะ
เพิ่งอ่านได้ไม่กี่หน้า

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 07 มี.ค. 18, 13:52

ทำตัวตามสบายค่ะ

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์