เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 19
  พิมพ์  
อ่าน: 21766 ตามหารูปสมัยรบฮ่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 20 ก.พ. 18, 19:18

หลายปีอยู่เรือนไทยไม่ลำบาก
มายอดยากเจอเพลงยาวเจ้าคุณหญิง
ยิ่งเวียนอ่านยิ่งเวียนหัวตามัวจริง
ยิ่งซูมภาพเป็นระวิง ยิ่งจนใจ

จึงเสี่ยงสารมาสมานไมตรีมอบ
วานท่านอื่นช่วยตอบหน่อยได้ไหม
ถอดรหัสยากยิ่งคุณหญิงไลย์
เพื่ออ่านทั่วกันได้ขอบใจเอย

ลองถอดความเพลงยาวเอาสักหน่อย
คุณหญิงไลยเรียงร้อยถ้อยอักษร
ถึงน้องนางใช่เล่นเป็นคำกลอน
เขียนเว้าวอนอ้อนหลายด้วยหมายปอง

ได้ทราบสร้อยศักรวานิษฐาสนอง
เปรียบดังพวงผกามาลาตรอง
ใส่พานทองถมยามาประทาน

พี่ยินดีดังพานวิมานเมศ
ดังสบเนตรนิ่มนุชสุดสงสาร
ประคองกร....ขึ้นใส่พาน
ถนอมสารวางริมเขนยนอน

เมื่อจวนค่ำรำพึงคนึงคิด
จึงขึ้น...อยู่บนเตียงเคียงอักษร
เฝ้าคลี่สารอ่านสาร...กลอน
ทรวงสท้อนหวนหาน้ำตาตวง

ได้ชมแต่สไบบางไม่สร่างโศก
ยิ่งวิโยคมิได้วายหายเป็นห่วง
ถ้าเหาะได้พี่จะไปอยู่แนบทรวง
พอเดือนล่วงลอยลับจะกลับพลัน

นี่ทำไฉนจึ่งได้พบประสบภักตร์
ให้ร่วมรักร่วมห้องประคองขวัญ
พี่หมายเห็นเป็นกระต่ายจะหมายจันทร์
ตัวของฉันแลจะอายเขาปลายมือ

สู้ลำบากพากเพียรเวียนไปหา
เมื่อกลับมาโศกสร้อยน้อยไปฤๅ
นี่แก้...ฦๅแก้เผ็ดให้เข็ดมือ
ใจพี่ฦๅรักแท้ไม่แปรปรวน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 20 ก.พ. 18, 20:22

ขอบคุณมากค่ะ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 21 ก.พ. 18, 07:32

พ่อของผมเอาข้อมูลมาจากหนังสือ "ประวัติการของจอมพลเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี ภาค ๑ ตอน ปราบฮ่อ"หนังสือต้นฉบับจะมีรูปประกอบสวยๆ (ที่ผมมีผ่านการ copy มาหลายครั้งหลายหนจนไม่มี detail เหลือ)
ฉบับที่พ่อใช้ผมก็เสือกไปให้แผนกศิลปของคุณพรพจน์ยืมแล้วก็โดนอมไปเนียนๆ ผมพยายามค้นหาจากหอจดหมายเหตุกับห้องสมุดที่ท่าวาสุกรีก็ไม่มี เลยคิดขึ้นมาได้ว่าเรือนไทยมีนักเลงเล่นหนังสือโบราณอยู่หลายคน ผมเลยปรึกษากับคุณหญิงเทาชมพู ท่านก็เมตตาสมัครให้ผมเป็นสมาชิกเรือนไทยครับ หวังว่าคงจะช่วยผมได้บ้าง

ผมได้ลองค้นดูว่าท่านพอจะหาหนังสือเล่มที่ว่าได้ที่ไหนบ้าง พบว่า ง่ายที่สุดคือห้องหนังสือหายาก หอสมุดปรีดี พนมยงค์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์ ท่านส่งคนตามไปดูได้เลยครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 21 ก.พ. 18, 09:13

แผนที่สำรวจภูมิประเทศจากแผนที่ของพระวิภาคภูวดล ฉบับระวางปี พ.ศ. 2431 จัดเฉพาะบริเวณแขวงหัวพันทั้งห้าทั้งหก และมีการวัดความสูงของภูเขา (หน่วยฟุต)

cinephile
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 21 ก.พ. 18, 10:03

เพลงยาวมันยาวจริงๆ ครับ 2 หน้ากระดาษทีเดียว แล้วยิ่งมีข้อกำหนด
ว่า post ได้ไม้เกิน 130 k ผมก็จนใจไม่รู้ว่าจะ Post อย่างไร เอาเป็น
ผม จะ emai ไปให้คุรหญิงก็คงจะอ่ายออกนะครับ

แต่จดหมายและเพลงยาวพวกนี้ยังไม่สำคัญเท่าจดหมายเหตุที่คุณหญิงไล
พูดถึงอำแดงหวิงเรื่องหลอกเอาเงินและของขวัญ และจดหมายเหตุอำแดงหวิง
แก้ต่างครับ

จากจดหมายเหตุเหล่านี้เกิดขึ้นในปี พศ. ๒๔๓๕ แสดงว่าคุณหญิงไลย์ยังมีชีวิตอยุ๋ เพราะเชื่อกันว่าคุณหญิงไลย์ตาย
เมื่อพศ. ๒๔๓๐

งงครับ แต่ดีที่พระนายไวยฯ ท่านเป็นเพียงแต่ Supporting role เท่านั้นครับ
ถ้าเป็น main ก็จะมีคำถามอีกมากมายที่ผมไม่รู้ เช่นท่านแต่งงานกับท่านผู้หญิงเลี่ยมเมือไหร่
หย่ากับพระนายไวยฯ หรือรอให้พระนายไวยฯ ตายถึงแต่งงานใหม่
คุณหญิงน่าจะตอบได้ดีกว่าผมแน่ๆ ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 21 ก.พ. 18, 10:19

สิ่งที่ผมกำลังตามหาคือรูปถ่ายที่มีอยู่ในประวัติของเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี เช่นรูปของค่ายเมืองซ่อน ค่ายของพระยาว่านที่ห้วยห้อม ภาพของพระศรีสุมังฯ ฯลฯ. ไม่รู้ว่ามีใครมีบ้างหรือเปล่าครับ

ภาพพญาศรีสุมังยังไม่ได้ พบแต่ภาพภรรยาของท่าน  ยิงฟันยิ้ม

จากหนังสือ ประวัติการ ของ จอมพลและมหาอำมาตย์เอก เจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี (เจิม แสง-ชูโต)

http://www.lungthong.com/view_product.php?product=108328&cat_id=121&page=1&pg=product.php

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 21 ก.พ. 18, 10:39

คนอื่น ๆ ป่วยเป็นใข้ป่ากันยกค่าย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 21 ก.พ. 18, 10:50

ภาพจากนวนิยายเรื่อง “สุดสองทวีป โดย จ่าน้อม ทหารหน้า” หาอ่านได้ในเน็ท ท่าน cinephile คงเห็นแล้ว ผมขออนุญาตนำภาพบางภาพมาเผื่อสำหรับผู้ติดตามอ่านกระทู้นี้ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 21 ก.พ. 18, 10:56

อันนี้สอดคล้องกับภาพที่คุณคนโคราชได้นำมาลงไว้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 21 ก.พ. 18, 10:58

เมืองสุดท้ายแดนสยามก่อนจะข้ามไปลาว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 21 ก.พ. 18, 11:00

ถึงหลวงพระบาง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 21 ก.พ. 18, 11:01

ผู้เขียนได้ไปสำรวจตามเส้นทางเดินทัพเช่นกัน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 21 ก.พ. 18, 11:02

ค่ายทหารไทยในเมืองงอย และวิวเดิมที่เห็นในปัจจุบัน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 21 ก.พ. 18, 11:03

ตอบคห. 124
ท่าน cinephile  ส่งไฟล์เพลงยาวมาให้ดิฉันทางอีเมลได้เลยค่ะ    ถ้าดิฉันพบว่าไม่สามารถย่อลงในกระทู้ได้ จะส่งต่อให้แอดมินผู้เชี่ยวชาญทางเทคนิค  จัดการให้แทน

ชีวิตรักของเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรีและหนึ่งคุณนาย หนึ่งคุณหญิงและหนึ่งท่านผู้หญิง เป็น drama ที่มีสีสันจนนิยาย
แดเนียล สตีลอายราบ     ขืนนำลงในกระทู้ตอนนี้   เดี๋ยวเพลิดเพลินเรื่อยเจื้อยไปจนลืมเรื่องปราบฮ่อและร.ศ. 112    
อีกอย่างพวกเชื้อสายบุนนาคและแสงชูโต อาจจะมาเจอกระทู้นี้หรือแม้แต่กำลังอ่านกระทู้นี้อยู่ก็ได้   หลายท่านดิฉันก็รู้จัก  
อย่างท่าน cinephile คงไม่มีใครกล้ามาต่อว่า   แต่อย่างดิฉันอาจจะโดนเต็มๆ  

ขอกลับไปที่เรื่องเดิม   เรียนถามท่านว่า เส้นทางที่ท่านเดินทางไปเมืองซ่อนในปัจจุบันกาล  เป็นเส้นทางซ้ำรอยหรือแตกต่างกับการเดินทัพของเจ้าพระยาสุรศักดิ์ฯมากน้อยแค่ไหนคะ
รู้สึกประทับใจกับสถานที่ในเมืองซ่อนโดยเฉพาะวัดสีบุนเฮือง ว่าสิ่งที่ท่าน cinephile ได้เห็น ทัพไทยเมื่อหนึ่งร้อยกว่าปีก่อนก็เคยได้เห็นแล้วเช่นกัน    เห็นบันไดวัดแล้วรู้สึกว่าใช้ทดสอบสุขภาพเรื่องความแข็งแรงของหัวใจได้ดีทีเดียว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 21 ก.พ. 18, 11:05

ทำเนียบท่านแม่ทัพ และทุ่งที่ใช้ซ้อมยิงปืนใหญ่อาร์มสตรอง

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 19
  พิมพ์