เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 19
  พิมพ์  
อ่าน: 21762 ตามหารูปสมัยรบฮ่อ
cinephile
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 22:00

ตามประวัติแล้วพระนายไวยฯ มีภรรยาคนแรกชื่อขีด เป็นบุตรีของ เขียน สวัสดิ์ ชูโต แต่
อยู่กินกันได้เพียงสองปี (ตอนนั้น พระนายไวยฯ อายุได้เพียง 18 ปี) แต่ไม่แต่งงานใหม่จน
ขีดตาย คืออีกสิบปีต่อมา ได้รับพระราชทานเจ้าสาวคนต่อไปก็คือไร (หรือไลยนี่แหละครับ)
พอไรตายพระนายไวยฯ ก็ได้เลี่ยมที่เป็นน้องสาวของไลยเป็นภรรยาครับ
คุณหญิงเทาชมพูน่าจะเล่าได้ดีกว่าผมนะครับ เมื่อตอนอ่านจดหมายเหตุผมคิดว่าผมรู้แต่ตอนนี้
ชักไม่แน่ใจแล้วครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 22:02

จดหมายรักของคุณหญิงไร (ท่านผู้หญิงไลย์) ที่มีวงเล็บไว้ตอนท้ายว่า ลายมือท่านผู้หญิงไลย์   ตอนอ่าน ดิฉันตีความว่าจดหมายฉบับที่เราเห็นกันนี้เป็นฉบับคัดลอก  เห็นได้จากวงเล็บว่า (สำเนา) เอาไว้ตอนต้น 
    ผู้คัดลอกคืออาลักษณ์   เพราะลายมือแบบที่เห็น เล่นหางยาวเฟื้อยนี้คือลายมือแบบอาลักษณ์   เห็นได้ตามสมุดข่อยต่างๆก็ลายมือแบบนี้ละค่ะ
    ถามว่าคัดลอกไปทำไม คำตอบคือคัดลอกเอาไว้เป็นหลักฐาน   เพราะจดหมายตัวจริงจะต้องถูกนำขึ้นถวายให้ทอดพระเนตร    อาจจะมีพระบรมราชโองการสั่งลงไปที่เจ้านายพระองค์ใดพระองค์หนึ่งที่รับผิดชอบเรื่องนี้ จึงต้องมีสำเนาเอกสารเก็บเข้าแฟ้ม
    ส่วนวงเล็บที่ว่า (ลายมือท่านผู้หญิงไลย์) คือหมายเหตุระบุเอาไว้ท้ายข้อความ ว่า จดหมายตัวจริงเขียนด้วยลายมือท่านผู้หญิงไลย์  ค่ะ

ทำไมคิดไปเสียไกล แทนที่จะคิดตรงๆว่า ท่านผู้หญิงเขียนเองแล้วแถลงเองว่านี่ลายมือฉันนะจ๊ะ   ก็เพราะนึกไม่ออกว่า ในเมื่อท่านมีรักเร้นที่ผิดประเพณีขนาดนี้ ย่อมต้องปกปิด ท่านจะอุตส่าห์ทำสำเนาจดหมายไว้เป็นหลักฐานมัดตัวเองทำไม   แถมยังยืนยันด้วยว่านี่ลายมือฉันนะ  อย่าเข้าใจผิดว่าเป็นลายมือคนอื่นล่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 22:13

ตามประวัติแล้วพระนายไวยฯ มีภรรยาคนแรกชื่อขีด เป็นบุตรีของ เขียน สวัสดิ์ ชูโต แต่
อยู่กินกันได้เพียงสองปี (ตอนนั้น พระนายไวยฯ อายุได้เพียง 18 ปี) แต่ไม่แต่งงานใหม่จน
ขีดตาย คืออีกสิบปีต่อมา ได้รับพระราชทานเจ้าสาวคนต่อไปก็คือไร (หรือไลยนี่แหละครับ)
พอไรตายพระนายไวยฯ ก็ได้เลี่ยมที่เป็นน้องสาวของไลยเป็นภรรยาครับ
คุณหญิงเทาชมพูน่าจะเล่าได้ดีกว่าผมนะครับ เมื่อตอนอ่านจดหมายเหตุผมคิดว่าผมรู้แต่ตอนนี้
ชักไม่แน่ใจแล้วครับ

ดิฉันก็รู้เท่าที่เรียนให้ท่าน Cinephile ทราบเท่านั้นละค่ะ   
ลองเรียงลำดับแล้วได้ความว่า
เจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรีมีภรรยา 3 คน
1  คุณขีด  แต่งงานเมื่อฝ่ายชายอายุ 18 ประมาณพศ. 2412    อยู่กินกัน 2 ปี  เลิกกัน
2  คุณหญิงไร หรือไลย์   แต่งกันเมื่อเจ้าพระยาสุรศักดิ์ฯอายุประมาณ 30 ปี  ประมาณ พ.ศ. 2422
    คุณหญิงไรถึงแก่กรรม พ.ศ. 2430   เจ้าพระยาสุรศักดิ์อายุ 38 ปี
3  ท่านผู้หญิงเลี่ยม  เลิกกัน ไม่ปรากฎปี พ.ศ.
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 20 ก.พ. 18, 01:02

ทรงพระราชทานคุณไรให้แต่งกับพระนายไวยฯ ปี พ.ศ. ๒๔๒๕ ครับ
ปีเดียวกันมีเหตุการณ์ที่น่าสนใจหลายเรื่อง เช่น
พระนายไวยฯ ตกม้าเทศที่หลุยส์ เลียวโนเวนส์ ไปซื้อมาให้
พระนายไวยฯ ไปปราบผู้ร้ายที่สุพรรณ

ปี พ.ศ. ๒๔๒๔-๒๔๒๗ พระนายไวยฯ คุมก่อสร้างโรงทหารหน้า
ปี พ.ศ. ๒๔๒๗ พระนายไวยฯ ติดตั้งไฟฟ้าโคมไฟระย้า พระที่นั่งจักรีมหาปราสาท
แล้วจึงติดธุระไปปราบฮ่อ

หลวงนายสิทธ คนช่วยจัดการเรื่องส่งคุณไรไปเมืองซ่อน เป็นบุตรของเจ้าพระยามหินทรฯ
ได้ช่วยแก้ปัญหาให้ทั้งบิดาและพระนายในคราวเดียวกัน

ปี พ.ศ. ๒๔๓๐ มีไข้ป่าระบาดที่เมืองซ่อน หรือว่าคุณหญิงไรจะป่วยเป็นมาลาเรีย

เจ้าเมืองสุพรรณเป็นพี่ชายของพระนายไวยฯ
ภรรยาเจ้าเมืองสุพรรณก็คนที่หนีตามพระองค์เจ้าปฤศฎางค์ไปสิงคโปร์นั่นแหละครับ
เรื่องอะไรมันจะ drama ปานนั้น สำหรับพี่น้องตระกูลแสง-ขูโตสองท่านนี้
เรียกได้ว่ามีภรรยาล้ำสมัยทั้งคู่

หรือว่าเป็นเพราะท่านพระนายไวยฯและพี่ชาย ตั้งใจทำราชการการมากเกินไปครับ
Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 20 ก.พ. 18, 02:10

แปะรูป cannon loading/unloading ช้างเมืองไหนยังไม่ทราบครับ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 20 ก.พ. 18, 05:29

เรื่องที่ผมเรียกท่านผู้หญิงไรก็มาจากจดหมายเหตุนี่แหละครับที่ตอนท้ายระบุว่าเป็น
ลายมือของ “ท่านผู้หญิงไลย์” ก็เลยงงๆ ครับ หรือว่าคุณไรเป็นเจ้าสาวพระราชทาน
ครับ มีใครรู้มั่งครับ

มีลายพระหัตถ์ของพระองค์เจ้าปฤษฤางค์ กล่าวถึงภรรยาคนแรกของพระยาสุรศักดิ์มนตรี ชื่อคุณหญิงไรครับ

ความข้างบนเขียนจากความจำ ซึ่งไม่เที่ยงเสียแล้ว เมื่อคืนจึงพยายามหาต้นฉบับที่เป็นลายพระหัตถ์ที่ว่า แต่ไม่ไหว ทั้งยาวทั้งหวัดเหลือเกิน แต่กลับไปเจอที่ทรงเขียนไว้ในพระประวัติ(ฉบับพิมพ์) กลายเป็นคุณหญิงไล

อ้างถึง
คนที่หนีตามพระองค์เจ้าปฤศฎางค์ไปสิงคโปร์
คงไม่เที่ยงเหมือนกันมังครับ เขาไปเจอกันที่ไซ่ง่อน

Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 20 ก.พ. 18, 07:31

อายจัง
แหะๆ​ ขออภัยในความผิดพลาดครับ​
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 20 ก.พ. 18, 10:15

แปะรูป cannon loading/unloading ช้างเมืองไหนยังไม่ทราบครับ

มีคำบรรยายภาพว่าเป็นช้างศึกไทย น่าจะเป็นเรื่องมโนของฝรั่ง  ยิงฟันยิ้ม

http://www.alamy.com/stock-photo-war-elephant-of-the-siamese-army-elephants-were-trained-and-used-for-83338164.html

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 20 ก.พ. 18, 11:02

จากข้อมูลประวัติเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี
ปืนใหญ่ที่ไปประจำทัพมี
1.   ปืนครกทองเหลือง กระสุนแตก 2 กระบอกมีเครื่องใช้สำหรับปืนพร้อม
2.   ปืนมอร์ตาร์ (กระสุนลูกแตกกระบอกละ 100 นัด)
3.   ปืนใหญ่ทองเหลืองรางล้อ (เฮาวิสเชอร์) ทั้งกระสุน 100 นัด จำนวน 2 กระบอก
4.   ปืนใหญ่อาร์มสตรอง พร้อมยิมลูกแตกและกรวดเหล็กสำหรับเผาค่าย
ปืนใหญ่อาร์มสตรองนี้พระนายไวยซื้อมาจากห้างแรมเซ ห้างได้ซื้อเข้ามาในกรุงสยามนานหลายปีมาแล้วเพื่อจะขายให้กับรัฐบาล เมื่อไปถามราคาก็โก่งราคาสูงแต่ท่านก็ได้ต่อรองราคาและซื้อมาทั้งสองกระบอกเป็นราคา 400 บาท และเครื่องกรวดในราคา 100 บาทเศษ
.
เมื่อเวลาก่อนยกทัพไปทางเมืองงอยนั้น นายทหารปืนใหญ่สัญชาติอิตาลี ชื่อ “บินซอน” รับอาสาว่าจะเป็นผู้ฝึกหัดให้ทหารยิงตรงศูนย์ได้ แต่ะระหว่างทางที่อยู่หลวงพระบาง มิสเตอร์บินซอนเกิดวิวาทกับพวกทหารเลยต้องส่งตัวกลับกรุงเทพ ทำให้ไม่มีการฝึกทหารยิงปืนใหญ่ ส่วนฝ่ายกระทรวงมหาดไทยที่เกณฑ์ “ขุนสิงหนาท” ข้าราชการฝ่ายกรมพระราชวังบวรมาในศึกนี้ก็เคยแต่คุมทหาร ไม่มีความรู้ในการยิงปืนใหญ่นี้มาก่อน
cinephile
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 20 ก.พ. 18, 13:08

คคห. 86 ที่คุณNAVARAT ถสมว่าเป็นค่ายของใคร ความจริงเป็นที่เก็บ
สัมภาระของพระวิภาคภูวดล (เจมส์ แมคคาร์ธี) ที่ริมแม่น้ำคาน ต่อมาถูก
ยกให้ม.ปาวี ทำเป็นกงศุลฝรั่งเศส จนถูกเผาในปี 2430 โดยพวกเมืองไลครับ

หาดูได้ในหนัวสือ Pavie Mission Exploration work  (vol 1) หน้า284 ครับ
cinephile
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 20 ก.พ. 18, 13:38

ย้อนกลับมาที่ตุรหญิงไลย เอาจดหมายของคุณหญิงไลย (ท่านผู้หญิงไลย) ครับ
(มีจดหมายอีกหลายฉบับ แต่ก็เหมือนๆ กันทุกฉบับครับ)

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 20 ก.พ. 18, 13:39

คคห. 86 ที่คุณNAVARAT ถสมว่าเป็นค่ายของใคร ความจริงเป็นที่เก็บ
สัมภาระของพระวิภาคภูวดล (เจมส์ แมคคาร์ธี) ที่ริมแม่น้ำคาน ต่อมาถูก
ยกให้ม.ปาวี ทำเป็นกงศุลฝรั่งเศส จนถูกเผาในปี 2430 โดยพวกเมืองไลครับ

หาดูได้ในหนัวสือ Pavie Mission Exploration work  (vol 1) หน้า284 ครับ

ขอบพระคุณครับ
cinephile
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 20 ก.พ. 18, 13:40

ครึ่งหลังของจดหมายฉบับที่ผ่านมาครับ

cinephile
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 20 ก.พ. 18, 13:48

แผ่นต่อมาครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 20 ก.พ. 18, 18:27

หลายปีอยู่เรือนไทยไม่ลำบาก
มายอดยากเจอเพลงยาวเจ้าคุณหญิง
ยิ่งเวียนอ่านยิ่งเวียนหัวตามัวจริง
ยิ่งซูมภาพเป็นระวิง ยิ่งจนใจ

จึงเสี่ยงสารมาสมานไมตรีมอบ
วานท่านอื่นช่วยตอบหน่อยได้ไหม
ถอดรหัสยากยิ่งคุณหญิงไลย์
เพื่ออ่านทั่วกันได้ขอบใจเอย
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 19
  พิมพ์