เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 19
  พิมพ์  
อ่าน: 21764 ตามหารูปสมัยรบฮ่อ
cinephile
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

เมื่อ 16 ก.พ. 18, 15:41

ผมเป็นน้องใหม่ครับ พึ่งเข้าเรือนไทยเป็นครั้งแรกก็เลยยังไม่รู้ขนบประเพณีของเรือนไทยว่าจะต้องทำอะไรบ้าง
ณ เวลานี้ผมกำลังเขียนเรื่อง (บท). เรื่องสยามประเทศ เป็นเรื่องของสมัย รศ. ๑๑๒ หรือจะเป็นเรื่องการเสียดินแดนก็
คงจะได้. แต่เรื่องของผมเริ่มเรื่อง สมัย รศ.๑๐๔ เมื่อพระนายไวยฯ. ได้เดินทางไปรบฮ่อที่แคว้นหัวพันห้าทั้งหก โดย Base เรื่อง
จากประวัติการของจอมพล เจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี, นิลาศหลวงพระบางของหลวงทวยหาญ Travel Reports of the Pavie Mission
และอื่นๆ อีกหลายเล่ม นอกจากนั้นก็เอามาจากพระราชหัตถเลขา จากจดหมายเหตุอื่นๆ และจากสมุดบันทึก ฯลฯ.
ตัวละคอนในเรื่องจะเป็นบุคลในจินตนาการล้วนๆ ไม่มีตัวตน (หวังว่าเช่นนั้น) พระเอกของเรื่องเป็นหม่อมราชวงค์ คือ ร้อยโท มรว.เต็ม อัษฎาภักดี นางเอกจะเป็นไฮโซในยุคนั้นคือคุณนงเยาว์ รัษฎากร บุตรสาวของพระยารัษฎามหาสมบัติ (พุกแซ่ตัน) ไม่ต้องไปเปิดทำเนียบดูหรอกครับเพราะเป็นพระยาในจินตนาการล้วนๆ
สิ่งที่ผมกำลังตามหาคือรูปถ่ายที่มีอยู่ในประวัติของเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี เช่นรูปของค่ายเมืองซ่อน ค่ายของพระยาว่านที่ห้วยห้อม ภาพของพระศรีสุมังฯ ฯลฯ. ไม่รู้ว่ามีใครมีบ้างหรือเปล่าครับ
Cinephile  `
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 ก.พ. 18, 15:54

ไม่มีรูป,แต่เข้ามาแสดงความยินดีที่ท่าน Cinephile มาเยือนเรือนไทยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ก.พ. 18, 16:13

เข้ามาต้อนรับท่าน cinephile  อีกคนค่ะ
รู้สึกเป็นเกียรติที่ท่านเข้ามาเป็นสมาชิกเรือนไทยค่ะ   

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 ก.พ. 18, 16:17

เจอรูปนี้ในกระทู้เก่า ที่คุณ NAVARAT.C  โพสไว้ค่ะ
เป็นภาพของทหารมะรีน    มีคำอธิบายว่า

ในส่วนงานหลวงนั้น ทหารมะรีนได้ขยายกำลังขึ้นเป็นกรม โดยมีตัวกัปตันริชลิวเองเป็นผู้บังคับการกรมทหารแกตลิง มีกำลังพล ๔กองปืนกลแกตลิง ๑กองปืนใหญ่ และ ๔กองทหารราบ รับนายทหารเรือชาติเดนมาร์กเข้าประจำอยู่ในกรมนี้หลายคน เช่น ร้อยโท ราสมูเซน (LT. H.Rasmusen) ร้อยโท วาสคัม (LT. Vaskum) ร้อยโท วันสโตรม (LT. C. Wanstroem) นับว่ากรมทหารมะรีน “KROMSANG MARINE FORCE” หน่วยนี้คือรากเง่าของกรมทหารนาวิกโยธินในปัจจุบัน

แม้จะมีชื่อเสียงโดดเด่นมากและถูกเรียกไปปฏิบัติภารกิจพิเศษอยู่เนืองๆ แต่ที่ไปรบจริงๆเห็นจะมีแค่ในพ.ศ.๒๔๒๗ ที่ทางราชการมีคำสั่งให้ทหารมะรีน นายร้อยตรี ๑นาย พลทหาร ๒๔นาย พร้อมด้วยปืนกลแกตลิง ๒กระบอก ร่วมไปกับกองทัพของเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี (เจิม แสงชูโต)ที่ขึ้นไปปราบฮ่อทางภาคเหนือเท่านั้น  งานนี้ เรือเอกหลุยส์ ดู ปรีชีส์ เดอ ริชลิว น้องชายของกัปตันริชลิวได้ร่วมเดินทางไปด้วยในเรื่องเกี่ยวกับแผนที่

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 ก.พ. 18, 16:18

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ผู้มีนามน่าสนใจ  

คนเดียวกับ cinephile แห่งพันทิปหรือเปล่าหนอ  ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 ก.พ. 18, 16:25

ภาพนี้ถ่ายเมื่อ  ๒๑ กันยายน พ.ศ. ๒๔๒๘ จอมพลเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี (เจิม แสง-ชูโต) เมื่อครั้งยังเป็นนายพันเอก จมี่นไวยวรนาถ แม่ทัพปราบฮ่อ ถ่ายภาพร่วมกับเจ้าราชวงศ์ (คำสุก) แห่งนครหลวงพระบาง (ต่อมาขึ้นครองราชสมบัติเป็นกษัตริย์หลวงพระบาง ทรงพระนามว่า พระเจ้าสักรินทรฤทธิ์) ที่กองบัญชาการปราบฮ่อฝ่ายไทย ณ เมืองซ่อน ในเขตประเทศลาวปัจจุบัน

ธงในภาพ คือธงจุฑาธุชธิปไตย ซึ่งเป็นธงชัยเฉลิมพลที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว โปรดเกล้าฯ ให้สร้างขึ้นเป็นธงชัยเฉลิมพลประจำกองทหารครั้งแรกของไทย เมื่อ พ.ศ. ๒๔๒๗

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 ก.พ. 18, 16:32

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ผู้มีนามน่าสนใจ  

คนเดียวกับ cinephile แห่งพันทิปหรือเปล่าหนอ  ยิงฟันยิ้ม

คงไม่มีสองคนกระมังหนอ  ยิ้มเท่ห์

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 ก.พ. 18, 16:41

หนังสือนิราศเมืองหลวงพระบางและรายงานปราบเงี้ยวฉบับกรมศิลปากร ๒๕๔๘ อธิบายภาพว่า

ช้างบรรทุกปืนใหญ่ ซึ่งแม่ทัพคิดขึ้นใหม่ จะได้เดิรกระบวนเข้ากองทัพไปทางเมืองน่านถึงเมืองหลวงพระบาง (ครั้งที่ ๑)

อธิบายความตามหนังสือ แม่ทัพในที่นี้คือเจ้าหมื่นไวยวรนารถ ซึ่งเป็นแม่ทัพยกไปปราบฮ่อเป็นครั้งแรกในปี พ.ศ.๒๔๒๘ ครับ ไม่ได้หมายความว่าศึกนี้เป็นศึกฮ่อครั้งที่ ๑

ถูกผิดอย่างไรผมไม่เกี่ยวนะครับ เป็นเพียงพลนำสาร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 16 ก.พ. 18, 16:47

ท่าน cinephile อาจจะมีแล้ว แต่ขอนำมาลงอีกครั้งสำหรับผู้สนใจ
ภาพนี้คือเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรีเมื่อครั้งเป็นเจ้ามื่นไวยวรนารถ   ไปปราบฮ่อ    และท่านผู้หญิงเลื่อม สุรศักดิ์มนตรี

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 ก.พ. 18, 17:27

ในกระทู้ ทัพสยามแพ้ฮ่อ แต่บันทึกว่าชนะ ?  มีรูปประกอบจากคุณนวรัตนอยู่หลายรูป  ยิงฟันยิ้ม

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 16 ก.พ. 18, 18:06

ขอคารวะท่าน cinephile ขอรับกระหม่อม

ความจริงรูปต่างๆในกระทู้ที่คุณเพ็ญชมพูทำระโยงไว้ให้^   ก็น่าจะหมดภูมิของผมแล้ว แต่จะทำการบ้านต่อให้ครับ  หากพบอะไรที่ยังไม่เคยนำมาลงไว้  จะนำมาเพิ่มเติมในนี้
ว่าแต่ว่า ท่านไม่สนใจ “ริชลิว-นักธุรกิจข้ามชาติในมาดนายพลเรือสยาม” บ้างหรือครับ ชีวิตของท่านยอดจะดราม่า มีทั้งบทบู๊ บนบุ๋น บทรัก บทโศก ทั้งในสยามและเด็นมาร์ก  แบบแทบว่าจะไม่ต้องแต่งแต้มสีสันอะไรเลย  

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5686.0

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 16 ก.พ. 18, 19:32

นิราศหลวงพระบาง ของหลวงทวยหาญรักษา  มีให้อ่านในเน็ตด้วยค่ะ

http://vajirayana.org/node/3997
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 17 ก.พ. 18, 09:39

ผมเป็นน้องใหม่ครับ พึ่งเข้าเรือนไทยเป็นครั้งแรกก็เลยยังไม่รู้ขนบประเพณีของเรือนไทยว่าจะต้องทำอะไรบ้าง
ณ เวลานี้ผมกำลังเขียนเรื่อง (บท). เรื่องสยามประเทศ [u เป็นเรื่องของสมัย รศ. ๑๑๒ หรือจะเป็นเรื่องการเสียดินแดนก็คงจะได้.[/u] แต่เรื่องของผมเริ่มเรื่อง สมัย รศ.๑๐๔ เมื่อพระนายไวยฯ. ได้เดินทางไปรบฮ่อที่แคว้นหัวพันห้าทั้งหก โดย Base เรื่องจากประวัติการของจอมพล เจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี, นิลาศหลวงพระบางของหลวงทวยหาญ Travel Reports of the Pavie Mission และอื่นๆ อีกหลายเล่ม นอกจากนั้นก็เอามาจากพระราชหัตถเลขา จากจดหมายเหตุอื่นๆ และจากสมุดบันทึก ฯลฯ.

ตัวละคอนในเรื่องจะเป็นบุคลในจินตนาการล้วนๆ ไม่มีตัวตน (หวังว่าเช่นนั้น) พระเอกของเรื่องเป็นหม่อมราชวงค์ คือ ร้อยโท มรว.เต็ม อัษฎาภักดี นางเอกจะเป็นไฮโซในยุคนั้นคือคุณนงเยาว์ รัษฎากร บุตรสาวของพระยารัษฎามหาสมบัติ (พุกแซ่ตัน) ไม่ต้องไปเปิดทำเนียบดูหรอกครับเพราะเป็นพระยาในจินตนาการล้วนๆ

สิ่งที่ผมกำลังตามหาคือรูปถ่ายที่มีอยู่ในประวัติของเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี เช่นรูปของค่ายเมืองซ่อน ค่ายของพระยาว่านที่ห้วยห้อม ภาพของพระศรีสุมังฯ ฯลฯ. ไม่รู้ว่ามีใครมีบ้างหรือเปล่าครับ
Cinephile  `

ถ้าเป็นตามที่ท่านเขียนไว้ ไม่ทราบว่าท่านจะเน้นเหตุการณ์ตอนไหน แต่ถ้าเป็น ร.ศ.๑๑๒ แล้ว   ผมใคร่จะขอให้ท่านได้อ่านเรื่องราวของริชลิว (พลเรือโท พระยาชลยุทธโยธิน) ผู้บัญชาการรบทางเรือที่ปากน้ำ   ตามที่ผมได้ค้นคว้าเขียนขึ้นจากข้อมูลทางอินเทอเน็ต ทั้งของไทย ฝรั่งเศสและอังกฤษชาติเป็นกลาง  กรองแล้วน่าจะใกล้เคียงกับความเป็นจริงที่เกิด  ทั้งนี้จะได้เป็นมูลฐานสำหรับท่าน  ที่จะจินตนาการเรื่องราวสำหรับสร้างเป็นภาพยนต์ต่อไป

อนึ่ง ข้อมูลในเรื่องของผมจะหักล้างกับข้อเขียนเก่าๆที่ชอบลอกกันมาลงซ้ำซากว่า  เพราะเจ้านายสมัยโน้นนิยมนอนตื่นสาย โทรเลขจากปารีสให้เรือรบฝรั่งเศสระงับที่จะล่วงล้ำเข้าสันดอนแม่น้ำเจ้าพระยา มาถึงกระทรวงต่างประเทศแล้ว แต่ไม่มีใครกล้าปลุกเจ้านาย  ต้องรอให้ทรงตื่นบรรทมเองเมื่อได้ยินเสียงปืนใหญ่จากปากน้ำ  ซึ่งตามข้อเท็จจริง แม้เรื่องนี้แม้เสนาบดีจะยังไม่ทรงทราบ แต่งานราชการก็ดำเนินไปตามกลไกที่วางไว้ตามปกติของมัน  เรื่องด่วนดังกล่าวถูกต่อไปที่นายพลริชลิวทันที และท่านก็รีบนำไปมอบให้ ม.ปาวี ที่สถานฑูตฝรั่งเศสด้วยตนเอง  แล้วตกลงกันว่าจะให้นายทหารฝรั่งเศสคนหนึ่งนำโทรเลขดังกล่าวไปกับเรือไทย  เพื่อไปรอมอบให้ผู้บัญชาการกองเรือที่นอกสันดอนในทันทีที่มาถึง   แต่ทว่า เรื่องร้ายก็เกิดขึ้นจนได้   เพราะอะไร…?

ผมได้สรุปเรื่องจากเรือนไทยไปลงไว้ในเฟซบุคของผมถึง ๑๓ ตอน แต่ที่เกี่ยวข้องกับกรณีย์พิพาทกับฝรั่งเศสมี ๔ ตอน ดังนี้ครับ

ริชลิว-นักธุรกิจข้ามชาติ ในมาดนายพลเรือสยาม (๓)
https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=1340953635968331&id=1174884455908584

ริชลิว-นักธุรกิจข้ามชาติ ในมาดนายพลเรือสยาม (๔)
https://www.facebook.com/permalink.php?id=1174884455908584&story_fbid=1342089879188040

ริชลิว-นักธุรกิจข้ามชาติ ในมาดนายพลเรือสยาม (๕)
https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=1343022062428155&id=1174884455908584

ริชลิว-นักธุรกิจข้ามชาติ ในมาดนายพลเรือสยาม (๖)
https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=1344152405648454&id=1174884455908584

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 17 ก.พ. 18, 10:38

แม้จะยังหาภาพที่ท่านต้องการเป๊ะๆไม่ได้ แต่ภาพเหล่านี้ก็คงเป็นประโยช์แน่

ชุดนี้เป็นภาพทหารฝรั่งเศสคราวที่สยามขึ้นไปปราบฮ่อ แล้วเกิดข้อขัดแย้งเรื่องชายแดนพัวพันทั้งห้าทั้งหกที่ติดกับญวน ซึ่งกลายเป็นเมืองขึ้นของฝรั่งเศสไปแล้ว ทหารฝรั่งเศสในยุคโน้นเรียกว่า The Tonkin Expeditionary Corps (French: corps expéditionnaire du Tonkin) แต่งเครื่องแบบสีแสบทรวงอย่างนี้ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 17 ก.พ. 18, 10:48

เปรียบเทียบกับตอนที่ได้เขมรตะวันออกไปจากสยามอีกเกือบยี่สิบปีต่อมา

หน้า: [1] 2 3 ... 19
  พิมพ์