เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 19
  พิมพ์  
อ่าน: 21760 ตามหารูปสมัยรบฮ่อ
cinephile
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 10:01

ลองเทียบภาพนี้กับคคห 48 ดูสิครับ รูปนี้เป็นรูปที่ถ่ายที่เมืองซ่อน  (น่าจะเป็นภาพที่ถ่าย
โดยทหารไทย) จะเห็นว่าศาลา (กระท่อม?) เป็นศาลาเดียวกันกับ คคห. 48 ครับ
สังเกตุเปรียบเทียบกันให้ดีจะเห็นว่าถ่ายที่เดียวกันครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 10:08

ยิงฟันยิ้ม

cinephile
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 11:52

เห็นหนังในคคห.35 แล้วนึกถึงสมัยที่ผมช่วยพ่อทำหนังเรื่องนั้น พ่อของผม
ก็พยายาม research คงจะไม่ต่างจากที่ผมทำตอนนี้ แต่ก็ใช้ dramatic License
มากพอสมควร เช่นในตอนต้นจะเห็นทหารส่งโทรเลข ซึ่งในปีนั้นโทรเลขยัง
ไปไม่ถึงเมืองซ่อน ขาดเดินทางจากเมืองงอยไปเมืองซ่อนยังยากเย็นแสนเข็ญ
จนแทบจะล้มประดาตาย เป็นต้นว่าช้างลื่นตกเขา (สูงราวๆ 400 เมตร) ขนาดทุกวันนี้
รถ off road ที่ผมนั่งมาด้วยก็ลื่นขี้ตมแทบตกหน้าผา ดีไปพะหับต้นไผ่ที่ขึ้นข้างทาง
ม่ายงั้นรถก็ตกหน้าผาสูง 400 เมตรไปแล้ว
อย่างไรก็ตามพ่อก็พยายามทำให้ตรงกับข้อเท็จจริงมากที่สุด เช่นทำเนียบที่ค่ายเมืองซ่อน
เหมือนของจริงมาก และเรื่องการเอายาฝ่าดงฮ่อไปค่ายบ้านไดก็เป็นเรื่องจริง แต่ทหารที่เอา
ยากับลูกปัสตันเป็นทหารในจินตนาการของพ่อครับ ซึ่งถ่ายทอดมาถึงผม ตัวพระเอกของพ่อ
คือร้อยตรีเต็ม ของผมก็ร้อยตรีเต็มเหมือนกัน แต่เป็นหม่อมราชวงศ์ครับ ส่วนตัวนางเอกของผม
อยู่กรุงเทพฯ ครับ
ผมเดินทางไปที่เมืองไดสองหนแต่ตัวค่ายไม่มีเหลือแล้ว มีแต่พูนดินที่ใช้เป็นบังเกอร์ ครับ
พ่อของผมเอาข้อมูลมาจากหนังสือ "ประวัติการของจอมพลเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี ภาค ๑ ตอน ปราบฮ่อ"
หนังสือต้นฉบับจะมีรูปประกอบสวยๆ (ที่ผมมีผ่านการ copy มาหลายครั้งหลายหนจนไม่มี detail เหลือ)
ฉบับที่พ่อใช้ผมก็เสือกไปให้แผนกศิลปของคุณพรพจน์ยืมแล้วก็โดนอมไปเนียนๆ ผมพยายามค้นหาจากหอจดหมายเหตุ
กับห้องสมุดที่ท่าวาสุกรีก็ไม่มี เลยคิดขึ้นมาได้ว่าเรือนไทยมีนักเลงเล่นหนังสือโบราณอยู่หลายคน ผมเลยปรึกษากับคุณหญิง
เทาชมพู ท่านก็เมตตาสมัครให้ผมเป็นสมาชิกเรือนไทยครับ หวังว่าคงจะช่วยผมได้บ้าง
ปล. ผมทำresearch เรื่องนี้มา ห้าปีแล้วครับ คิดว่าอีก ห้าปีคงจะสำเร็จ แต่บังเอิญได้ยินว่าน้อยกำลังคิดจะทำเรื่องรศ.๑๑๒ ต่อ
จากศรีอโยธยา ก็เลยต้องเร่ง reseach ให้เร็วขึ้นเพราะน้อยคงใช้ Dramatic License เขียนบทเป็นแน่

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 12:22

แต่บังเอิญได้ยินว่าน้อยกำลังคิดจะทำเรื่องรศ.๑๑๒ ต่อจากศรีอโยธยา

cinephile
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 12:31

บริเวณที่ตั้งค่ายเมืองซ่อนครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 13:03

เมืองซ่อนนี่ ปัจจุบันชื่ออะไรครับ

อ้างถึง
"ประวัติการของจอมพลเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี ภาค ๑ ตอน ปราบฮ่อ"
หนังสือต้นฉบับจะมีรูปประกอบสวยๆ (ที่ผมมีผ่านการ copy มาหลายครั้งหลายหนจนไม่มี detail เหลือ)

ผมไม่มีหนังสือเล่มที่ท่านแสวงหา แต่มีเล่มนี้ ภาพภายในอาจจะซ้ำกันบ้าง ผมจะเอาภาพที่เกี่ยวข้องมาลงให้ ถ้าท่านมีแล้วก็ถือว่าเอาคำบรรยายภาพมาให้อ่านนะครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 13:04

ภาพนี้ยอดนิยม ท่านคงมีแล้ว

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 13:04

แต่บังเอิญได้ยินว่าน้อยกำลังคิดจะทำเรื่องรศ.๑๑๒ ต่อ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 13:07

ต้องรีบช่วยค่ายนี้กันหน่อย เพื่ออนาคตประวัติศาสตร์จะได้ไม่หลอน
v
ภาพนี้ท่านเอ่ยมาทีหนึ่งเรื่องปืนใหญ่ เอามาเผื่อผู้มาเยี่ยมจะไดไม่ต้องไปค้นหา

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 13:08

ไม่แน่ใจว่าเป็นปืนรุ่นเดียวกันหรือเปล่า

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 13:09

ท่านผู้นี้มีบทในเรื่องของท่านหรือเปล่ามิทราบได้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 13:10

อีกท่านหนึ่งครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 13:11

ส่วนเณรพวกนี้คงมีบทแน่

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 13:12

บ้านพักทหาร คงจะประมาณนี้

หมดเท่านี้ครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 19 ก.พ. 18, 13:51

ภาพเมืองซ่อนในปัจจุบัน สวยๆ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 19
  พิมพ์