เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 8546 คำว่า "ซังเต" (แปลว่า คุก) มีที่มาจากภาษาฝรั่งเศส ใช่ไหมครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 13 ม.ค. 18, 19:58

พอดีผมค้นหาข้อมูล ที่มาของคำว่า "ซังเต" ในอินเทอร์เน็ต
มีการสันนิษฐานว่าคำว่า "ซังเต" น่าจะมีที่มาจากชื่อคุกในภาษาฝรั่งเศส
La sante ผมจึงอยากทราบข้อมูลที่ถูกต้อง เพื่อยืนยันความถูกต้อง
ของข้อมูลครับ

ขอบพระคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 ม.ค. 18, 22:00

รู้จักคำว่า ซังเต  เป็นคำสะแลง หมายถึงคุก  แต่ไม่เคยคิดถึงที่มาของคำค่ะ  รู้แต่ว่าไม่ใช่ภาษาไทย
แวบแรกนึกถึงภาษาจีน   แต่ไม่รู้ว่าสำเนียงไหน

ไปหาคำนี้ในเน็ต สะกดแบบฝรั่งเศสว่า La Santé   ออกเสียงว่า ซ็องเต  แต่คนไทยมักจะออกเสียง ออง เป็น อัง
เพราะฉะนั้นก็ใช่ "ซังเต" เลยค่ะ 
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 ม.ค. 18, 09:03

ใน พจนานุกรมคำใหม่ เล่ม ๑ ฉบับราชบัณฑิตยสถาน เก็บคำนี้ไว้ แต่ไม่ได้บอกว่ามาจากภาษาอะไร

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 ม.ค. 18, 09:05

แต่เชื่อว่าข้อมูลของคุณอู่ถูกต้อง

ซังเต

มักพูดเป็นสำนวนว่า "เข้าซังเต" ทุกวันนี้ก็ยังเห็นใช้สำนวนนี้กันอยู่

คำนี้น่าจะมาจากชื่อคุก La Santé อยู่ที่กรุงปารีส ฝรั่งเศส

Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 ม.ค. 18, 10:35

ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์เทาชมพูและท่านอาจารย์เพ็ญชมพูเป็นอย่างสูง มา ณ โอกาสนี้ครับ
ที่ท่านอาจารย์ทั้งสองได้กรุณาเอื้อเฟื้อข้อมูลเพิ่มเติม รวมทั้งช่วยให้ความกระจ่างของข้อมูลที่ถูกต้องครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์