เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3592 คำที่ใช้กับรถยนต์
นวล
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 10 ส.ค. 01, 22:17

ขอถามท่านผู้รู้ทั้งหลายหน่อยเถอะค่ะ
เนื่องจากเวลาเรียกชิ้นส่วนเป็นภาษาไทยแล้ว
ทำให้นึกภาพไม่ออกจริงๆ
อะไรคือ - ราวลิ้น และข้อวาว
ทั้งสองอย่างอยู่ที่ไหน และใช้ทำอะไรคะ
แล้วเวลาเขาบอกว่า "เจียร" ราวลิ้นนี่
คำว่า "เจียร" ในบริบทนี้หมายความว่าอย่างไร
(ทั้งสองคำ เรียกเป็นภาษาอังกฤษว่ากระไรคะ)
อิฉันก็ถนัดแต่เรื่องเจียรเพชรเจียรพลอย
พอมาเจอเจียรราวลิ้น เจียรข้อวาว... เดดสนิทเจ้าค่ะ
ขิขุ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ส.ค. 01, 00:06

เจียรเพชรเจียรพลอยกับเจียรข้อวาว  ราวลิ้น
ความหมายคำว่า" เจียร" เหมือนกัน
ข้อวาว  ราวลิ้น เป็นศัพท์เทคนิคทางช่างกล
เป็นศัพท์เฉพาะ พูดไปแล้วมันเยอะ  ไปศึกษาเอาเองก็แล้วกัน  อย่าเพิ่งเดด เป็นเรื่องหมูๆ
ง่ายๆ
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ส.ค. 01, 09:14

อิ อิ อิ .... ขอบคุณ คุณขิขุ
แต่หมูบ้านสำหรับคุณ หมูป่าเขี้ยวยาววววว สำหรับอิฉันอ่ะค่ะ
โอเค แล้วมันเรียกเป็นภาษาปะกิตว่าอย่างไรล่ะคะ
อิฉันน่ะ เปิดดูศัพท์ทางเครื่องยนต์ที่มีก็แล้ว
ศัพท์วิศวกรรมก็แล้ว ยังหาบ่ได้...
กรุณาบอกหน่อยเถอะเจ้าค่ะ นะ นะ
ลุงหมี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ส.ค. 01, 10:17

เขา เจียร เพื่อให้ผิวโลหะที่สึกหรอ ไม่กลม กลับมามันวาว และกลมครับ
ข้อวาล์วไม่มีครับ มีแต่บ่าวาล์ว
valve seat grinding = การเจียบ่าวาล์ว
หน้า: [1]
  พิมพ์