เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1383 กราบสวัสดีท่านเจ้าเรืิอนและสมาชิกทุกท่านครับ
พระนาย
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

เมื่อ 10 ธ.ค. 17, 16:45

กราบสวัสดีทุกท่านอีกครั้งครับ

ก่อนอื่นต้องขออนุญาตฝากเนื้อฝากตัวน่ะครับในโอกาสที่ได้เข้ามาพำนักใต้ร่มไม้ชายคาของเรือนไทยหลังงามแห่งนี้ ตัวผมได้ทำการสมัครเป็นสมาชิกเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา
เพราะพึ่งทราบว่าตัวเองช่างโง่เขลาเบาปัญญา ทั้งๆที่มีโอกาสได้ไกล้ชิดกับผู้ทรงภมิความรู้ในเรือนไทยหลังนี้แต่กลับหาได้ทราบไม่
และนอกจากนี้ก่อนที่จะทำการสมัครสมาชิก ตัวผมเองก็ได้มีโอกาสแฝงกายดุจหนุมานแปลงเป็นใยบัวติดชายสะไบนางพิรากวน
 เข้ามาเสพย์ความรู้ที่มีมากประมาณ จากสมาชิกทุกท่านที่หมั่นเข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้ในบรรยากาศที่อบอวนด้วยมิตรไมตรี มานานปี
จนได้รู้ว่าความรู้ที่ตัวเองมีเมื่อเทียบกับทุกท่านก็ประดุจหิ่งห้อยที่แข่งแสงสุริยง
และยิ่งได้ประจักษ์ถึง พุทธสุภาษิต ที่ว่า นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา. แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี เหมือนกับแสงแห่งปัญญาจากเรือนไทยแห่งนี้ที่ได้ส่องสว่างให้ความรู้ความเข้าใจ ในหลากหลายเรื่องราว

เรือนไทยหลังนี้ ไม่มีแม้แต่ประตู หน้าต่าง หลังคา หรือแม้กระทั่งฝากระดาน แต่งสิ่งที่เรือนไทยแห่งนี้มีจริงก็คือความรู้อันเป็นนิรันดร์

ขอบคุณครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 ธ.ค. 17, 19:04

สวัสดีครับ ทำไมถึงตั้งชื่อว่า "พระนาย" หรือครับ
พระนาย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 ธ.ค. 17, 19:25

สวัสดีครับ พระนาย ถ้าจะแปล ก็หมายถึงหัวหมื่นมหาดเล็กในสมัยก่อน
ส่วนเหตุที่เลือกใช้ชื่อนี้ก็เป็นเพราะ เป็นตัวเอกในเรื่องเรือนมยุราซึ่งเป็นบทประพันธ์ ของนามปากกา แก้วเก้า ซึ่งในเรือนไทยแห่งนี้ก็คงจะทราบกันโดยทั่วว่าหมายถึงท่านใดครับ ผมเลยเอานาม พระนาย มาเป็น นามแฝงที่จะใช้ในการเจรจาพาทีกับทุกท่านครับ
superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 ธ.ค. 17, 19:34

สวัสดีด้วยคนครับ ถ้าท่านพระนายเป็นหิ่งหอยแล้วไซร้ ตัวกระผมเองคงเป็นแมงง้องแง้งกระมังครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 ธ.ค. 17, 19:35

เข้ามาต้อนรับคุณพระนายค่ะ
เดาว่าหัวหมื่นมหาดเล็กผู้นี้ เคยไปต่างแดนมาหลายแห่ง     ไปลิ้มรสกระยาหารห้าดาวมาก็หลากหลาย   ล้วนของดีทั้งนั้น  
น่าจะมาแบ่งปันให้ชาวเรือนไทยได้ร่วมวงทั่วกันนะคะ

พระนาย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 10 ธ.ค. 17, 19:58

ท่านเจ้าเรือนเดาเหมือนตาเห็นเลยน่ะครับ มิกล้าครับมิกล้า
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 ธ.ค. 17, 10:03

ถ้าคุณพี่ Superboy เป็นแมงง๊องแง๊งแล้วไซร้ กระผมเห็นจะเป็น ยูกลีน่า พารามีเซี่ยม กระดุกกระดิกๆ
พระนาย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 12 ธ.ค. 17, 10:42

แต่ล่ะท่านนี่ถ่อมตัวจนผมนี้ มิกล้าเทียบเลยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์