เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 35 36 [37]
  พิมพ์  
อ่าน: 70314 Dramatic license กับ ข้อเท็จจริง ในหนังอิงประวัติศาสตร์
ศรีสรรเพชญ์
พาลี
ตอบ: 205

ความคิดเห็นที่ 540  เมื่อ 27 ต.ค. 19, 20:10

ผมได้ทราบเนื้อเรื่องส่วนใหญ่ของภาคสองแล้วครับ เพราะตัวผู้กำกับอัพเนื้อเรื่องประกอบภาพลง instagram อยู่เป็นประจำ

ขอยกภาพบางส่วนที่เพจ Anti ละครภาพยนตร์ซีรีส์เรื่องศรีอโยธยา แคปมาให้ชมครับ  ที่เหลือสามารถรับชมได้จาก instagram actingclass_hmom ครับ

ความรู้สึกส่วนตัวของผมเห็นว่าเนื้อเรื่อง "เลอะเทอะ" ยิ่งกว่าภาคแรกอีกครับ และไม่ได้เป็นการเฉลิมพระเกียรติตามที่กล่าวอ้างแต่ประการใดครับ  มีทั้งตั้งพระกำนัลนารีเป็นสูงสุดในฝ่ายใน แสดงคาบาเร่ต์ในวังหลวง พระเจ้าเอกทัศถูกมนต์ดำ ให้เจ้าฟ้ารุจจาเทวีอยากแต่งงานกับพระพิมานที่เป็นสามัญชนมากจนได้แต่งกันจริงจนถึงกับมีการวางแผนให้พิมานได้เป็นกษัตริย์  ให้เจ้านครศรีธรรมราชเป็นเจ้าประเทศราชตั้งแต่กรุงยังไม่เสีย  มีการเอากริชจี้พระศอพระเจ้าเอกทัศเป็นตัวประกัน ฯลฯ ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 541  เมื่อ 28 ต.ค. 19, 08:22

ดูจากรูปตัวอย่างและคำบรรยายข้างบนนี้     ดิฉันเดาว่า คงเป็นหนังทีวีทำนองเดียวกับหนังจีนอย่างเปาบุ้นจิ้น ที่เราจะเอาประวัติศาสตร์สมัยราชวงศ์ถัง(หรือราชวงศ์อะไรก็ตามที่เอ่ยถึงในเรื่อง)เข้าไปจับไม่ได้    จะเอาขนบธรรมเนียมประเพณีจีนจากประวัติศาสตร์ทางวัฒนธรรมแท้ๆเข้าไปเปรียบเทียบก็ไม่ได้อีก
ในเปาบุ้นจิ้นเราจึงเห็นองค์หญิงในวัง ไม่ถูกรัดเท้า  สามารถออกมาผจญภัยข้างนอกวังกันเป็นว่าเล่น    นางในเดินเข้าเดินออกในวังนอกวังตามสะดวก  อยากไปไหนก็ไป  จอมยุทธทั้งหลายก็เหาะข้ามหลังคาบ้านกันเกือบจะทุกตอน 
ไม่มีใครบอกว่าผิดธรรมเนียมทั้งหมด

เรื่องนี้มีข่าวว่าผลิตเพื่อนำออกจากฉายต่างประเทศ   ก็คงจะใส่สีสันเข้าไปเต็มที่ ทั้งเนื้อเรื่อง ฉาก การแต่งกาย   เรียกความสนใจ 
เนื้อเรื่องจึงถูกดัดแปลงเป็นเรื่องใหม่   เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ไทยเฉพาะชื่อตัวละครเท่านั้นค่ะ
superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 542  เมื่อ 29 ต.ค. 19, 10:20

โอย...จะเป็นลม  เศร้า เสียดายเทียนใช้เสียเยอะเชียว
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 543  เมื่อ 29 ต.ค. 19, 14:18

หง่า... ผมจะได้เห็นฉากการทำสงครามไหมเนี่ย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 544  เมื่อ 29 ต.ค. 19, 15:07

การผลิตและการกำกับเป็นสิทธิ์ของผู้ผลิตจะทำอย่างไรแบบไหนก็ได้   เช่นเดียวกับการวิจารณ์ก็เป็นสิทธิ์ของผู้วิจารณ์ที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยเช่นกันค่ะ
ส่วนดิฉันเป็นคนหัวโบราณ  บางครั้งก็เชื่ออะไรที่ไม่สามารถเอาเข้าห้องแล็บทดลองออกมาให้เห็นผลจะๆกันได้   ดังนั้นถือเป็นความเห็นส่วนตัวก็แล้วกัน
ดิฉันมีความเชื่อว่าบุคคลที่ได้เกิดมาเป็นผู้ปกครองอาณาจักรในอดีตนั้นล้วนแล้วแต่ได้กระทำ "บุพกรรม" อันยิ่งใหญ่มาก่อน จึงได้ถือกำเนิดมาอยู่ในฐานะเช่นนี้    การเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับบทบาทของท่าน โดยมีเหตุผลรองรับเป็นเรื่องของนักวิชาการจะทำกันไป   เป็นคนละอย่างกับการจาบจ้วงลบหลู่   จะเหมาเป็นอย่างเดียวกันไม่ได้  ไม้ว่าจะทำโดยตั้งใจหรือโดยประมาท
หากทำไปด้วยความเขลาเบาปัญญา หรือโมหะ โทสะ หรือแม้แต่ความเพี้ยน    เกรงว่าผลมันจะเหมือนบูเมอแรง  ขว้างกลับไปก็ย้อนกลับมาสู่ตัวเอง    ทำแรง แรงสะท้อนกลับก็แรง   
บางทีจะแรงกลับมาอีกหลายเท่าตัว ถึงขั้นวิบัติในทางใดทางหนึ่งหรือหลายทางก็เป็นไปได้

ออกความเห็นแค่นี้ละค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 545  เมื่อ 29 ต.ค. 19, 21:11

ความคิดเห็นหนึ่งจาก instagram ของ "hmom"

ยังมีคนหวังเรียนประวัติศาสตร์จากละครเรื่องนี้  ตกใจ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 546  เมื่อ 30 ต.ค. 19, 08:53

^
ความคิดเหมือนเด็กนักเรียน แต่ภาษาที่ใช้ ตลอดจนตัวสะกด เหมือนวัยทำงานแล้ว
ศรีสรรเพชญ์
พาลี
ตอบ: 205

ความคิดเห็นที่ 547  เมื่อ 03 พ.ย. 19, 17:15

หง่า... ผมจะได้เห็นฉากการทำสงครามไหมเนี่ย

มีให้ชมอยู่ครับ บทเด่นส่วนใหญ่ตกเป็นของ ตัวละครเจ้าฟ้าสุทัศน์ กรมพระราชวังบวรผู้แทนพระองค์ ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 548  เมื่อ 03 พ.ย. 19, 20:12

คุณบุญมาที่่ฆา่ตัวตาย เป็นตัวละครสร้างใหม่  หรือว่าหมายถึงมหาดเล็กนายสุดจินดา คะ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 549  เมื่อ 03 พ.ย. 19, 20:13

พลเทพเรียกพระเจ้าแผ่นดินอยุธยาว่า "มหาราชา"  แกคงมาผิดประเทศ นึกว่าอยุธยาคืออินเดีย ถึงมีมหาราชา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 550  เมื่อ 04 พ.ย. 19, 07:27

บางที เราอาจต้องตั้งต้นมองในแง่มุมใหม่ ว่ากรุงศรีอยุธยาในละครเรื่องนี้ คือโลกเสมือน  หรือเอกภพคู่ขนานกับกรุงศรีอยุธยาในพงศาวดารไทย  เป็นคนละแห่งกัน
แต่ในเมื่อเป็นเอกภพคู่ขนาน  จึงมีอะไรหลายอย่างเหมือนในโลกของเรา  เช่นมีพระเจ้าเอกทัศ มีศึกไทยกับพม่า  มีขุนนางหลายคนที่ชื่อซ้ำกับคนจริงในประวัติศาสตร์ไทย
แต่ในเมื่อเป็นคนละภพ  เหตุการณ์จำนวนมากจึงไม่มีในไทย เช่น พระเจ้าเอกทัศยกพระธิดาให้ขุนนางสามัญชน   เจ้าฟ้าชายสุฮัทกับมหาดเล็กคนโปรดก็สนิทกันชนิดแกะกันไม่ออก   พระมเหสีที่ตายไปนานแล้วในประวัติศาสตร์ไทยก็ยังมีชีวิตอยู่ในเอกภพคู่ขนาน ฯลฯ
คิดอย่างนี้อาจดูละครได้สบายใจขึ้นค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 551  เมื่อ 04 พ.ย. 19, 13:57

ศรีอโยธยา = เรือนมยุรา + แดนดาว ⁉️
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 552  เมื่อ 04 พ.ย. 19, 16:46

ยิ้มเท่ห์

Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 553  เมื่อ 11 พ.ย. 19, 09:18

อ้างถึง
บางที เราอาจต้องตั้งต้นมองในแง่มุมใหม่ ว่ากรุงศรีอยุธยาในละครเรื่องนี้ คือโลกเสมือน  หรือเอกภพคู่ขนานกับกรุงศรีอยุธยาในพงศาวดารไทย

ถ้าทำใจว่าเป็น Multiverse แบบที่หนังมาเวลชอบใช้ ก็ไม่เป็นการเทิดพระเกียรติ หรือให้เกียรติผู้ใดเลยสิครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 554  เมื่อ 11 พ.ย. 19, 10:09

การทำละคร  คนทำสามารถตั้งเป้าได้ว่าจะทำอะไร  แต่จะเป็นอย่างที่วางเป้าหมายหรือไม่   คนดูจะเป็นคนตัดสินเองค่ะ    ว่าใช่หรือไม่
หน้า: 1 ... 35 36 [37]
  พิมพ์