เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 37
  พิมพ์  
อ่าน: 70708 Dramatic license กับ ข้อเท็จจริง ในหนังอิงประวัติศาสตร์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 19 ธ.ค. 17, 16:56

เมื่อเจ้าของเรื่อง "เรือนมยุรา" ตกลงให้ช่องทรูทำเรื่องนี้เป็นละคร ก็ทราบข่าวจากผู้บริหารว่าได้หม่อมน้อยมากำกับ
  หลังจากนั้นสักพัก  ก็ได้ไฟล์ชื่อ ศรีอโยธยา ส่งมาให้  หน้าแรกเป็นอย่างข้างบนนี้
  หน้าต่อๆไปมีชื่อตัวละครและผู้แสดง พร้อมสรุปบทย่อๆมาให้    ซึ่งเกือบทุกตัวไม่มีใน เรือนมยุรา  ยกเว้นพระเอก และนางเอก  (ยังไม่มีส้มฉุน)
  เนื้อเรื่องเป็นการแสดงถึงเหตุการณ์ตอนเสียกรุงอยุธยา   และเรื่องของกษัตริย์และเจ้านายราชวงศ์บ้านพลูหลวง  ที่มีจริงบ้างแต่งเติมบ้าง  และที่สำคัญคือมีตัวละคร 3 คน  ที่เราคงรู้แล้วว่าใครบ้าง ไม่ต้องเล่าซ้ำ
  เนื้อเรื่อง เรือนมยุรา   ไม่มีเจ้านายนอกจากเจ้าฟ้าธรรมธิเบศร์ ซึ่งเปิดฉากขึ้นมาก็สิ้นพระชนม์ไปแล้ว    ไม่มีหลวงยกกระบัตร(สมเด็จพระพุทธยอดฟ้าฯ)  ไม่มีพระยาตาก    เพราะนางเอกของเรื่องไม่มีโอกาสพบขุนนางคนใดนอกจากพระเอก
  นางเอกติดอยู่ในบ้านที่ถูกปิดผนึกจากโลกภายนอก ก่อนกรุงแตกไม่กี่วัน  จึงไม่มีโอกาสเห็นพม่าบุกเข้ามา   ไม่รู้จักสมัยธนบุรี และรัตนโกสินทร์    เปิดประตูเรือนออกมาอีกทีเวลาก็ล่วงมาสองร้อยกว่าปี  มาอยู่ในรัชกาลที่ 9 
  ดังนั้น เจ้าของเรื่องจึงไม่คิดว่า เรื่องที่ดัดแปลงขึ้นมาใหม่นี้ จะเข้ากันได้กับเนื้อเรื่องเก่า    ยิ่งมีการเชื่อมอดีตกับปัจจุบันด้วยวิธีให้ตัวละครเอกๆหลายตัวพร้อมใจกันกลับชาติมาเกิดเป็นคนในปัจจุบัน  ก็ยิ่งไกลจากเนื้อเรื่องเดิมมากขึ้น
  เจ้าของเรื่องจึงเจรจากับผู้บริหาร  ไม่อนุญาตให้ใช้คำว่า "ดัดแปลงจากเรือนมยุรา"  คือละครเรื่องศรีอโยธาจะทำ ก็ทำในชื่อใหม่นี้   ไม่เกี่ยวกับเรือนมยุรา ค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 19 ธ.ค. 17, 17:04

นึกว่าดู "เรือนมยุรา" อยู่จริง ๆ  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 19 ธ.ค. 17, 17:10

ไปค้นกระทู้เก่าๆมาให้อ่าน
https://pantip.com/topic/35915789

https://pantip.com/topic/35943697
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 19 ธ.ค. 17, 17:38

น่าจะเรียกว่าเป็น หนึ่งในลายเซ็นของหม่อมน้อยก็ได้ ครับ ที่จะต้องมีการตีความ,ดัดแปลงเพิ่มเติม
ขยายความไปจากเรื่องเดิมไม่มากก็น้อย เช่น ละคร สี่แผ่นดิน ที่เพิ่มบทแม่ของพลอยกับผู้ชายคนใหม่, ชีวิต
ตาอั้นและอ๊อดในอังกฤษ ต่อมาก็ในหนังโรงทั้ง จัน ดารา และ ชั่วฟ้าดินสลาย ส่วนกรณีเรื่อง ศรีอโยธยา นี้
นับว่าเพิ่มเติมขยายความมากกว่าเรื่องก่อนๆ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 19 ธ.ค. 17, 19:12

กลุ่มตัวละคร 3 คน คุยกันเรื่องชะตากรรมของบ้านเมือง หน้าเครียดเชียวครับ แต่เอ่อ พี่ยืนกันอยู่หน้าสำนักโคมแดงไม่ใช่หรือครับ
คืนถัดมา กลุ่มตัวละคร 3 คนเดิม ยืนคุยกันเกี่ยวกับความร่าเริงที่หายไป และบ่นว่าเหตุใดจึงต้องมีสงครามด้วย หน้าสำนักโคมแดงสำนักเดิม
นี่ตกลงพี่มากันทุกคืนเลยใช่ไหมครับ (ฮ่า)

ว่าแต่ ผมฟังไม่ทันครับ พื้นที่ตรงนั้นคือส่วนใดของอโยธยาหรือครับ เพราะในตอนที่ 3 ตัวละคร 3 คน เขาท้ากันวิ่ง แล้วก็วิ่งขึ้นไปบนป้อมบนกำแพงเมือง และได้เห็นภาพที่คุณ Koratian นำมาหนะครับ

จาก หนังสือ คำให้การขุนหลวงวัดประดู่ทรงธรรม  เอกสารจากหอหลวง หน้า ๕

มีตลาดบนบกนอกกำแพงพระนคร ตามชานพระนครบ้าง ตามฝั่งฟากกรุงบ้าง ติดแต่ในรอบบริเวณในขนอนใหญ่ทั้ง ๔ ทิศรอบกรุงเข้ามาจนฟากฝั่งแม่น้ำตรงกรุง และชานกำแพงกรุงนั้นด้วยรวมเปน ๓๐ ตลาด คือตลาดน่าวัดน่าพระธาตุหลังขนอนบางหลวง ๑ ตลาดชาวลาวเหนือวัดคูหาสวรรค์ ๑ ตลาดริมคลองน้ำยา ๑ ตลาดป่าปลาเชิงทำนบรอ ๑ ตลาดน่าวัดแคลงแลวัดตะพานเกลือ ๑ ตลาดท่าเรือจ้างวัดนางชีน่าบ้านโปรตุเกต ๑ ตลาดบ้านบาตร์วัดพิไชย ๑ ตลาดวัดจันทนารามหลังวัดกล้วย ๑ ตลาดหลังตึกห้างวิลันดาแถววัดหมู ๑ ตลาดวัดสิงหน่าตึกยี่ปุ่น ๑ ตลาดวัดทองถนนลายสอง ๑ ตลาดวัดท่าราบน่าบ้านเจ้าสัวซีมีตึกแถวยาว ๑๖ ห้องสองชั้น ๆ ล่างตั้งร้านฃายของ ชั้นบนคนอยู่ หัวตลาดนี้มีโรงตีเหลกแลโรงเยบรองท้าว ทำยาแดงสูบกล้องฃายตลาด ๑ ตลาดบ้านปูนวัดเขียนลายสอง ๑ ตลาดบ้านจีนปากคลองขุนละครไชย มีหญิงละครโสเภณีตั้งโรงอยู่ท้ายตลาด ๔ โรง รับจ้างทำชำเราแก่บุรุษ ตลาดนี้เปนตลาดใหญ่ใกล้ทางเรือแลทางบก มีตึกกว้านร้านจีนมาก ฃายของจีนมากกว่าของไทย มีศาลเจ้าจีนศาลหนึ่งอยู่ท้ายตลาด ๑ ตลาดบ้านกวนลอดฉ้อง ๑ ตลาดท่าเรือจ้างวัดธรมา ๑ ตลาดบ้านป้อมตรงขนอนปากคู ๑ ตลาดแหลมคลองมหานาคถนนบัณฑิตย์ ๑ ตลาดวัดขุนญวนศาลาปูน ๑ ตลาดคูไม้ร้องหลังโรงเรือพระที่นั่ง ๑ ตลาดน่าวัดตะไกรลงมาน่าวัดพระเมรุ ๑ ตลาดฃ้างวัดควายวัดวัวถนนบ้านทำม่อ ๑ ตลาดป่าเหลกหลังบ้านเฃมรโยมพระ ๑ ตลาดวัดครุธ ๑ ตลาดคลองผ้าลายริมวัดป่าแดงหลังวังฟักเจ้าลาว ๑ ตลาดริมบ้านโรงกูบน่าวัดกุฎีทอง ๑ ตลาดวัดโรงฆ้อง ๑ ตลาดน่าวัดป่าคนที ๑ ตลาดบ้านป่าเหลกท่าโขลง ๑ ตลาดวัดมะพร้าวริมบ้านญวนทะเล ๑ รวมตลาดบกนอกกำแพงพระนคร ๓๐ ตลาดเปนตลาดใหญ่
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 19 ธ.ค. 17, 19:33

มาลงทะเบียนเรียนสายครับ
ขัดใจตรงนี้เหมือนกันครับเลยอ้างความเห็นของคุณ Rattananuch และ อจ เทาชมพู มา
จริงๆประวัติศาสตร์ช่วงนั้นท่านบุญมาก็คือหนึ่งในพระเอก มีบทบาทสำคัญมากมาย แต่หม่อมน้อยท่านตัดบททิ้งไปได้อย่างไร
ประเด็นเนื้อเรื่อง ตัวละครไม่ตรง หรืออุปกรณ์ ภาษา ไม่ค่อยถูกต้องถือว่าเป็นเรื่องเล็กเลยเมื่อเทียบกับการตัดบทของท่านบุญมาออกไป

น่าจะไม่มีบทบาทนายสุดจินดาในซีรีย์นี้ค่ะ ดิฉันลองไปส่องดูรายชื่อตัวละครแบบละเอียดยิบในพันทิพ ไม่มีเลยค่ะ
ไม่น่าเลย น่าเสียดายมาก  เพราะบทบาทท่านก็เยอะ
นายสุดจินดาเป็นตัวเชื่อมสำคัญระหว่างสมเด็จพระเจ้าตากสินกับหลวงยกกระบัตรราชบุรี (หรือรัชกาลที่ ๑)  เมื่อกรุงแตก ท่านหนีพม่าไปได้  ไปพบพี่ชายซึ่งขณะนั้นอพยพจากราชบุรีไปลี้ภัยอยู่ที่อัมพวา สมุทรสงคราม
ท่านเป็นคนนำท่านนกเอี้ยง พระชนนีของพระเจ้าตากสินซึ่งตอนนั้นอพยพไปอยู่บ้านแหลม  พลัดพรากจากลูกชาย  ไปเข้าเฝ้าพระเจ้าตากสิน เป็นโอกาสให้แม่ลูกได้พบกันอีกครั้ง
ตลอดสมัยธนบุรี  ท่านก็เป็นนายทหารที่กรำศึกมาตลอด 15 ปี   ชีวิตรักของท่านกับเจ้าศิริรจจา น้องสาวเจ้ากาวิละแห่งเชียงใหม่ ก็มีสีสันน่าจะเป็นละครได้ดีทีเดียว
ท่านเป็นต้นราชสกุล อสุนี สังขทัต ปัทมสิงห์ และนีรสิงห์   

ถูกตัดออกไปหมดเลยหรือ  ไม่เข้าใจเลยค่ะ
superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 19 ธ.ค. 17, 19:39

แม่พลอยมีผู้ชายคนใหม่ !!! รับไม่ได้อย่างแรง ร้องไห้ ดีแล้วที่ผมอ่านแต่นิยาย
แพรวพิม
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 19 ธ.ค. 17, 20:30

ถึงว่า ดูแล้วบทหลายๆ ตอนในเรื่องนี้มีความคล้ายกับเรื่อง "เรือนมยุรา" เป็นอย่างมาก อย่างนี้นี่เองค่ะ

พูดก็พูดเถอะ ดูมา 4 ตอนแล้ว สำนวนเดียวที่น่าจะใช้อธิบายเรื่องนี้ได้ดีที่สุดคือ "น้ําท่วมทุ่ง ผักบุ้งโหรงเหรง" จากที่คาดหวังว่าละครจะให้ตัวละครที่มีตัวตนจริงในประวัติศาสตร์ดำเนินเรื่องอย่างไร มีบทบาทแบบไหนต่แต่กลายเป็นว่า แต่ละตอนๆ กลับเน้นเนื้อหายุคปัจจุบันที่ดูๆ แล้วก็ไม่ได้ให้อะไรแก่คนดูเลย นอกจากจะ "ขาย" ดาราเฉยๆ ส่วนภาคอดีตก็เอื่อยเฉื่อย ไม่มีความคืบหน้าอะไรเลย

กำลังคิดว่าจะเลิกดูค่ะ เลิกดูไปคนนึง คนไม่สะเทือนนักหรอกค่ะ
Rattananuch
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 19 ธ.ค. 17, 21:18

ไปค้นกระทู้เก่าๆมาให้อ่าน
https://pantip.com/topic/35915789

https://pantip.com/topic/35943697

ได้เคยอ่านกระทู้ทั้งสองอันนี้ ตอนนั้นยังดีใจว่าเรือนมยุราจะไม่ถูกยำเละบนจอทีวี
แล้วตอนที่ดูแรกๆ ก็ลืมไปแล้วว่าซีรีย์นี้อวตารมาจากเรือนมยุรา แต่พอเห็นคุณทองหยิบกินยาอมรสมินต์แบบเจ้าส้มฉุนก็นึกออกทันทีค่ะ ยังขำว่าพ่อดาราทำไมพกยาอมมาทำไมตั้งสามสี่กระปุก คุณพระนายยังมีแค่กระปุกเดียวติดรถไว้
ว่าจะดูต่ออีกสักหน่อยค่ะ อยากรู้ว่าแม่บุษบาบรรณเป็นคนหรือวิญญานกันแน่
ถ้าเป็นคนทำไมทรงเครื่องละครเต็มยศแบบนั้นอยู่บ้าน ไม่หนักบ้างหรือไร (เครื่องที่สวมศีรษะ หม่อมน้อยใช้โลหะหล่อนะคะ ไม่ใช่พลาสติคหรือเรซิน)
หรือเธอจะเป็นวิญญานที่สิ้นชีพตอนแต่งชุดละครเต็มยศแบบคุณอุบลจากพิษสวาท

superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 20 ธ.ค. 17, 08:04

โอ้ว...!! ผมได้ภารกิจใหม่แล้ว อ่านเรือนมยุราจนจบแล้วค่อยกลับมาดูศรีอโยธยา

ไม่ได้นั่งหลับกลางห้องเรียนนะครับ ก็ลมมันเย็นนี่นา (วันนี้โทรศัพท์บอก 14 องศา บ้าไปแล้ว)
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 20 ธ.ค. 17, 09:43

แม่พลอยมีผู้ชายคนใหม่ !!! รับไม่ได้อย่างแรง ร้องไห้ ดีแล้วที่ผมอ่านแต่นิยาย

น่าจะเรียกว่าเป็น หนึ่งในลายเซ็นของหม่อมน้อยก็ได้ ครับ ที่จะต้องมีการตีความ,ดัดแปลงเพิ่มเติม
ขยายความไปจากเรื่องเดิมไม่มากก็น้อย เช่น ละคร สี่แผ่นดิน ที่เพิ่มบทแม่ของพลอยกับผู้ชายคนใหม่, ชีวิต
ตาอั้นและอ๊อดในอังกฤษ ต่อมาก็ในหนังโรงทั้ง จัน ดารา และ ชั่วฟ้าดินสลาย ส่วนกรณีเรื่อง ศรีอโยธยา นี้
นับว่าเพิ่มเติมขยายความมากกว่าเรื่องก่อนๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 20 ธ.ค. 17, 10:11

คุณ Superboy อย่าเพิ่งตกใจ    ในที่นี้ หมายถึงบทของแม่แช่ม แม่ของพลอย กับสามีใหม่ที่ชื่อพ่อฉิม
ในหนังสือเอ่ยไว้สั้นๆไม่กี่คำค่ะ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 20 ธ.ค. 17, 11:52

ขอบพระคุณท่านอาจารย์เพ็ญชมพูครับ ถ้าอย่างนี้ก็พอจะอนุมานได้ว่า เรือนหลวงยกระบัตร (ศรราม) คงอยู่ใกล้ย่านคนจีน เวลามีเพื่อนแวะมาเยี่ยม ก็เลยพากันมาเดินตลาดจีน จึงทำให้ต้องผ่านหอโคมแดงนั้นทุกครั้ง ท่านทั้งสามมิได้มาเที่ยวทุกคืนแต่อย่างใด (เมื่อคืน พระเจ้าอุทุทพร ก็เสด็จไปกับเขาด้วยนะครับ ขากลับทรงแวะเยี่ยมบ้านเจ้าคุณพิชัยฯ ด้วยครับ)

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 20 ธ.ค. 17, 13:54

ข้อสันนิษฐานของคุณนริศก็อาจเป็นไปได้ แต่ตำแหน่งตลาดบ้านจีนตรงปากคลองขุนละครไชย (ปัจจุบันคือคลองตะเคียน) อยู่นอกกำแพงเมือง และห่างไกลจากกำแพงเมืองมาก ไม่อยู่ในระยะที่สามสหายจะวิ่งแข่งกันไปชมวิวที่ป้อมบนกำแพงเมืองได้

ปัจจุบันไม่เหลือร่องรอยชุมชนชาวจีนแล้ว เหลือแต่ชุมชนมุสลิม (แขกตานี) ซึ่งถูกกวาดต้อนมาจากปัตตานีตั้งแต่สมัยอยุธยา

Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 20 ธ.ค. 17, 14:25

เอ่ ถ้าอย่างนี้มีข้อสังเกตแล้วครับอาจารย์

ในละครตอนที่สาม ตอนที่ทั้งสามท่านวิ่งแข่งกันนั้น ท่านวิ่งจากด้านในกำแพงครับ เหตุผลเพราะตัวละครทั้งสาม สามารถวิ่งขึ้นบันใด ขึ้นไปบนเชิงเทิน และวิ่งต่อขึ้นไปบนตัวป้อมได้ทันทีครับ ฉะนั้น ตลาดที่มีโรงละครโสเภณีในละคร จึงต้องอยู่ภายในกำแพงเมืองครับ

หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 37
  พิมพ์