เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 37
  พิมพ์  
อ่าน: 70320 Dramatic license กับ ข้อเท็จจริง ในหนังอิงประวัติศาสตร์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 07 ธ.ค. 17, 16:27

ฉลองพระองค์ของพระเจ้าเอกทัศที่เห็นในฉากนี้  เป็นฉลองพระองค์อลังการและสวมพระมหามงกุฎ แสดง dramatic license ชัดเจน เพื่อแสดงให้เห็นความยิ่งใหญ่ของประมุขของอาณาจักร   เปรียบได้กับเครื่องแบบเต็มยศ มีเหรียญตราสายสะพาย   ในความเป็นจริง  พระเจ้าแผ่นดินอยุธยาเสด็จออกว่าราชการเป็นประจำอยู่แล้ว    ไม่จำเป็นต้องแต่งพระองค์อลังการขนาดนี้   อาจไม่มีแม้แต่ท่อนบน  มีแต่พระภูษา

ส่วนขุนนางก็เช่นกัน  การแต่งกายแบบที่ศรรามสวมนั้นมี ไม่ใช่ไม่มี   ตามหลักฐานเช่นตอนราชทูตฝรั่งเศสเข้าเฝ้าสมเด็จพระนารายณ์  หรือขุนนางไทยไปเจริญพระราชไมตรีก็แต่งแบบนี้  สวมครุย และลอมพอกสูงๆบนศีรษะ  คือแต่งในพระราชพิธีหรือโอกาสสำคัญยิ่งระดับชาติ    แต่การแต่งกายแบบนี้ไม่ได้สวมกันในการเข้าเฝ้า ณ ท้องพระโรงยามปกติ    ถ้าจะเทียบก็เหมือนรัฐมนตรีและข้าราชการระดับสูงๆเข้าประชุมค.ร.ม. ก็ไม่มีใครแต่งเต็มยศติดเหรียญตราสวมสายสะพายมาประชุม  

ถ้าถามว่าแต่งยังไง คำตอบคือแต่งอย่างศักราชในภาพนี้ละค่ะ

katathorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

"ไปกับอนาคตได้ต้องไม่ลืมอดีต"

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 07 ธ.ค. 17, 20:46

ลงชื่อด้วยครับ สงสัยเหมือนกันนะครับว่าลูกเจ้าไกรทำไมได้รับพระราชทานพระเกี้ยวระดับเดียวกับเจ้าฟ้าสุทัศน์

ภริยา ปรมา สขา
ภริยาเป็นเพื่อนสนิท, ภรรยาเป็นสหายอย่างยิ่ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 07 ธ.ค. 17, 21:00

ยินดีต้อนรับค่ะ คุณคทาธร
ขอตัวไปสำรวจสำมะโนครัวเจ้าไกร แป๊บ นะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 07 ธ.ค. 17, 21:23

พบแล้วค่ะ
เจ้าไกร หรือหลวงไกรชาญฤทธิ์ เป็นบุตรของพระยาพิชัยชาญฤทธิ์ ค่ะ    ตอนหลังก็เป็นกำลังสำคัญของพระเจ้าตากสิน และก็เป็นกำลังสำคัญของเจ้าพระยาจักรีหรือพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก
ในละคร  พระพันวัสสาโปรดที่จะพระราชทานเกี้ยวทองคำให้ลูกชายขุนนางระดับคุณหลวงได้ ไม่เป็นไร    ถือว่าทรงพระเมตตาอยู่มาก

แต่ในความเป็นจริง    ไม่มีเจ้านายองค์ไหนประทานเครื่องประดับที่ใช้สำหรับเจ้านายชั้นเจ้าฟ้าไปให้สามัญชนสวมใส่    เจ้าหนูไกรจูเนียร์ไม่มีสิทธิ์จะประดับเกี้ยวทองคำระดับเจ้าฟ้าได้นะคะ   เด็กไว้จุกในสมัยนั้น ไม่มีใครสวมใส่เกี้ยว
ขืนไปแต่งเครื่องประดับอย่างเจ้าฟ้า  ไม่ใช่แค่เหาขึ้นหัว  หัวจะหายกันหมดทั้งตระกูลด้วย

ถ้าจะประทานของมีค่าเพื่อทำขวัญเด็ก   ก็ต้องเป็นอะไรที่สามัญชนใช้ได้ค่ะ

katathorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

"ไปกับอนาคตได้ต้องไม่ลืมอดีต"

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 07 ธ.ค. 17, 21:50

ขอบคุณครับ  ยิ้ม

ภริยา ปรมา สขา
ภริยาเป็นเพื่อนสนิท, ภรรยาเป็นสหายอย่างยิ่ง
SRISOLIAN
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 08 ธ.ค. 17, 07:39

จากชื่อกระทู้เกี่ยวกับ Dramatic license เลยทำให้นึกเปรียบเทียบระหว่าง "บทโทรทัศน์" ที่ดัดแปลงไปจากบทประพันธ์เดิม อย่างนี้เข้าข่ายด้วยหรือไม่ครับ...ส่วนคำว่า Dramatic license ผมขอลองถอดความหมายเป็นคำว่า "ประพันธสิทธิ์" ไม่รู้ว่าจะพอใกล้เคียงหรือไม่ครับ / สำหรับซีรีย์เรื่องนี้เท่าที่ได้ลองดูไปบางตอน ก็ให้ความรู้สึกว่าจะออกไปแนวฟุ้งฝันมากกว่าจะยึดเอาข้อเท็จจริงทางประวัติศาสตร์ บ้างก็เรียกอริราชศัตรูของอาณาจักรว่า "พม่า" บ้าง อังวะ "บ้าง" ทั้งนี้ก็ขึ้นกับการเลือกบางมุมมาถ่ายทอดตามสายตาและมโนทัศน์ของผู้กำกับเป็นที่ตั้ง ให้ความรู้สึกว่าดูเอา "อรรถรส" มากกว่าดูเอา "ความรู้ทางประวัติศาสตร์"
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 08 ธ.ค. 17, 07:49

พบแล้วค่ะ
เจ้าไกร หรือหลวงไกรชาญฤทธิ์ เป็นบุตรของพระยาพิชัยชาญฤทธิ์ ค่ะ    ตอนหลังก็เป็นกำลังสำคัญของพระเจ้าตากสิน และก็เป็นกำลังสำคัญของเจ้าพระยาจักรีหรือพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก
ในละคร  พระพันวัสสาโปรดที่จะพระราชทานเกี้ยวทองคำให้ลูกชายขุนนางระดับคุณหลวงได้ ไม่เป็นไร    ถือว่าทรงพระเมตตาอยู่มาก

แต่ในความเป็นจริง    ไม่มีเจ้านายองค์ไหนประทานเครื่องประดับที่ใช้สำหรับเจ้านายชั้นเจ้าฟ้าไปให้สามัญชนสวมใส่    เจ้าหนูไกรจูเนียร์ไม่มีสิทธิ์จะประดับเกี้ยวทองคำระดับเจ้าฟ้าได้นะคะ   เด็กไว้จุกในสมัยนั้น ไม่มีใครสวมใส่เกี้ยว
ขืนไปแต่งเครื่องประดับอย่างเจ้าฟ้า  ไม่ใช่แค่เหาขึ้นหัว  หัวจะหายกันหมดทั้งตระกูลด้วย

ถ้าจะประทานของมีค่าเพื่อทำขวัญเด็ก   ก็ต้องเป็นอะไรที่สามัญชนใช้ได้ค่ะ

อ่านความเห็นของท่านอาจารย์ใหญ่แล้วนึกถึงบันทึกองพระยาภะรตราชา (ม.ล.ทศทิศ  อิศรเสนา) ที่ท่านบันทึกไว้ว่า  เมื่อท่านผู้เล่ายังยังเยาว์  พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานฉลองพระบาทให้แก่หลวงราชดรุณรักษ์ (ม.ร.ว.สอาด  อิศรเสนา) มา ๑ คู่  บิดาของท่านได้รับพระราชทานมาแล้วไม่กล้าใช้  ก่อนออกจากบ้านไปทำงานท่านบิดาจะเชิญฉลองพระบาทนั้นลงมาทำความสะอาดแล้วเชิญกลับขึ้นประดิษฐานไว้บนพานทอง  เสร็จแล้วลงนั่งคุกเข่าถวายบังคมฉลองพระบาทนั้นเป็นประจำทุกวัน
TreeSira
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 08 ธ.ค. 17, 09:22

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยนะครับ...

ได้ดูซีรีย์นี้แล้วเหมือนกัน เห็นมีกระทู้ในโลกออนไลน์ออกมาต้อนรับอย่างอบอุ่น (จนร้อน)
หลายๆ ครั้งเมื่อได้ดูหนังหรือละคร อิงประวัติศาสตร์ ก็มักจะพบสิ่งที่ท่านผู้รู้ (จริง) ขัดใจ
แต่ก็ได้แต่ดูเอาความบันเทิง ไม่ได้เอาสาระไปเป็นเรื่องสำคัญเท่าไหร่
อย่างที่ท่านครูหลายๆ ท่านมักจะกล่าวไว้ว่า
อย่าเอาตำนาน ไปเป็นประวัติศาสตร์ (แต่คนไทยบางคน มักจะชอบทึกทักว่าเป็น)  ยิงฟันยิ้ม
TreeSira
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 08 ธ.ค. 17, 09:33

ไปเจอในกระทู้ดังอย่างพันทิพย์ครับ....
"ปลั๊กไฟสมัยอยุธยา"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 08 ธ.ค. 17, 09:41

สวัสดีค่ะคุณ Treesira   ขอต้อนรับเข้าสู่เรือนไทยค่ะ

ปลั๊กไฟสมัยอยุธยา
มาทำลิ้งค์ให้ค่ะ

https://pantip.com/topic/37160859
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 08 ธ.ค. 17, 09:48

จากชื่อกระทู้เกี่ยวกับ Dramatic license เลยทำให้นึกเปรียบเทียบระหว่าง "บทโทรทัศน์" ที่ดัดแปลงไปจากบทประพันธ์เดิม อย่างนี้เข้าข่ายด้วยหรือไม่ครับ...ส่วนคำว่า Dramatic license ผมขอลองถอดความหมายเป็นคำว่า "ประพันธสิทธิ์" ไม่รู้ว่าจะพอใกล้เคียงหรือไม่ครับ /

บทโทรทัศน์ที่ดัดแปลงไปจากบทประพันธ์เดิม   ก็เข้าข้าย dramatic license ค่ะ   ละครไทยทำกันเห็นได้มากมาย
อย่าง "แต่ปางก่อน" ที่เพิ่งทำไปล่าสุด   เติมบทให้พระเอกฉุดดึงทึ้งนางเอกจนเสื้อผ้าหลุดลุ่ย    แทนที่จะพูดกันดีๆอย่างในบทประพันธ์   ก็เพื่อให้เกิดดราม่า  เพราะกระแสพระเอกเถื่อนๆ ระบบตบจูบกำลังอยู่ความนิยม   

ประพันธสิทธิ์  เป็นคำไพเราะ แต่ตรงกับ poetic licence มากกว่า dramatic license  ค่ะ
คำว่า poetic ในที่นี้ไม่ได้หมายถึงเกี่ยวกับกวีนิพนธ์ แต่หมายถึงการแต่ง  เพราะก่อนจะมีนวนิยายถือกำเนิดขึ้น  งานประพันธ์ชั้นสูงแต่แต่งด้วยโคลงกลอนทั้งนั้น
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 08 ธ.ค. 17, 09:50

Dramatic error  

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 08 ธ.ค. 17, 09:58

อ่านความเห็นของท่านอาจารย์ใหญ่แล้วนึกถึงบันทึกองพระยาภะรตราชา (ม.ล.ทศทิศ  อิศรเสนา) ที่ท่านบันทึกไว้ว่า  เมื่อท่านผู้เล่ายังยังเยาว์  พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานฉลองพระบาทให้แก่หลวงราชดรุณรักษ์ (ม.ร.ว.สอาด  อิศรเสนา) มา ๑ คู่  บิดาของท่านได้รับพระราชทานมาแล้วไม่กล้าใช้  ก่อนออกจากบ้านไปทำงานท่านบิดาจะเชิญฉลองพระบาทนั้นลงมาทำความสะอาดแล้วเชิญกลับขึ้นประดิษฐานไว้บนพานทอง  เสร็จแล้วลงนั่งคุกเข่าถวายบังคมฉลองพระบาทนั้นเป็นประจำทุกวัน

ขอบคุณมากค่ะคุณ V_Mee
รอคุณอยู่  เช่นเดียวกับคุณหนุ่มสยาม  ว่าเมื่อไรจะแวะมาให้ความรู้ในกระทู้บ้าง  ในที่สุดก็มาจริงๆ
อ่านเรื่องของพระยาภะรตราชาแล้ว  นึกถึง "ช่างไก่" ช่างซ่อมฉลองพระบาท
อ่านทีไรก็จับใจ
 ขอทำลิ้งค์ให้อ่านกันนะคะ

https://www.facebook.com/notes/%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B9%83%E0%B8%88%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B9%8C-%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%84%E0%B8%84%E0%B8%B5-%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B8%96%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87/%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B9%81%E0%B8%AB%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%95-%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD/216801688384763/

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 08 ธ.ค. 17, 09:59

อีกลิ้งค์หนึ่งค่ะ

http://news.sanook.com/1157283/
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 08 ธ.ค. 17, 10:39

ทีนี้ก็มาถึงเรื่องที่น่าจะต้องถกกันยาว  คือตัวละครตัวนี้

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 37
  พิมพ์