เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2117 ขอความอนุเคราะห์ พระนามพระโอรสพระธิดา ใน พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุบรรณ กรม
luckluck
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 28 พ.ย. 17, 08:37

ทราบว่า พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุบรรณ กรมขุนภูวนัยนฤเบนทราธิบาล พระราชโอรสลำดับที่ 46 ในพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว กับเจ้าจอมมารดาขำ ทรงมีพระโอรสพระธิดา เป็น หม่อมเจ้าชาย 7 พระองค์ หม่อมเจ้าหญิง 6 พระองค์ แต่ผมยังหาข้อมูลรายพระนามไม่ได้เลยครับ รบกวนผู้รู้ช่วยลงข้อมูลในหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับผม  ยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 พ.ย. 17, 10:14

ผมช่วยหาในหนังสือราชสกุลจักรีวงศ์แล้ว เสียใจด้วยไม่มีบันทึกไว้ครับ ในเน็ทก็มีแต่ว่า พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัวโปรดเกล้าฯ พระราชทานนามสกุลสุบรรณให้แก่ หม่อมเจ้าเทโพ เท่านั้น
สมัยเรียนมหาวิทยาลัย ผมมีเพื่อนร่วมชั้นในคณะสถาปัตย์คนหนึ่งชื่อ ม.ล.วิณา สุบรรณ คิดว่าราชสกุลนี้น่าจะมีสมาชิกเยอะอยู่นะครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 พ.ย. 17, 18:48

คุณหมอสืบยังไม่หมดหรือครับ
azante
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 ธ.ค. 17, 21:17

1.หม่อมเจ้าชายวัชรินทร์
2.หม่อมเจ้าชายกรุง
3.หม่อมเจ้าหญิงใหญ่
4.หม่อมเจ้าหญิงมณฑา
5.หม่อมเจ้าชายสวัสดิ์
6.หม่อมเจ้าชายเทโพ
7.หม่อมเจ้าหญิงสวาดิ์
8.หม่อมเจ้าชายทัศวรรณ
9.หม่อมเจ้าชายธัญวงศ์
10.หม่อมเจ้าชายพันธวงษ์
11.หม่อมเจ้าหญิงขาบ
12.หม่อมเจ้าหญิงสุคนธราศรี
13.หม่อมเจ้าชายโกเมศ

จากหนังสือพระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้าในพระราชวงศ์จักรี
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 ธ.ค. 17, 10:05

ในเน็ทก็มีแต่ว่า พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัวโปรดเกล้าฯ พระราชทานนามสกุลสุบรรณให้แก่ หม่อมเจ้าเทโพ เท่านั้น

ประกาศพระราชทานนามสกุลครั้งที่ ๑๑ ลำดับที่ ๙๓๓

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2456/D/2739.PDF

luckluck
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 ธ.ค. 17, 05:41

ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาช่วยหาข้อมูลครับ
โดยเฉพาะ คุณ azante ครับ ผมนึกถึงแต่หนังสือ ราชสันตติวงศ์ เช่น มหามกุฎราชสันตติวงศ์ จุฬาลงกรณราชสันตติวงศ์ ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์