เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2416 Update รายพระนามพระองค์เจ้า/หม่อมเจ้าหลานเธอ ในร.4 และ ร.5 ที่ยังทรงพระชนม์
NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

เมื่อ 16 พ.ย. 17, 15:14

เรียนสอบถามอาจารย์และท่านผู้รู้ว่า ณ ขณะนี้ รายพระนามพระองค์เจ้า/หม่อมเจ้าหลานเธอ ในร.4 และ ร.5 ที่ยังทรงพระชนม์ มีท่านใดบ้างครับ เท่าที่ทราบสาย ร.4 เหลือหม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมล (ดิศกุล) ศุขสวัสดิ เพียงท่านเดียว และสาย ร.5 เหลือพระองค์หญิงอินทุรัตนา บริพัตร และท่านหญิงวุฒิเฉลิม กิลเบอร์ต เพียงสองท่าน ขอบคุณทุกท่านครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 พ.ย. 17, 19:52

ส่งต่อคุณ V_Mee หรือคุณหนุ่มสยาม ค่ะ
amica123
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 พ.ย. 17, 10:52

พระราชนัดดาในรัชกาลที่ ๔
๑. หม่อมเจ้าหญิงกฤษณาพักตรพิมล ศุขสวัสดิ (ประสูติ ๒๔ ธันวาคม ๒๔๖๐)
๒. หม่อมเจ้าเวียงวัฒนา ชยางกูร (ประสูติ ๓๐ เมษายน ๒๔๖๗)
๓. หม่อมเจ้าหญิงอุทัยเที่ยง ชยางกูร (ประสูติ ๑ มิถุนายน ๒๔๗๓)
๔. หม่อมเจ้าจรูญฤทธิเดช ชยางกูร (ประสูติ ๑๐ มกราคม ๒๔๗๕)
๕. หม่อมเจ้าปุสาณ สวัสดิวัตน์ (ประสูติ ๒๗ ธันวาคม ๒๔๗๒)
๖. หม่อมเจ้าหญิงเมรี สวัสดิวัตน์ (ประสูติ ๑๒ กรกฎาคม ๒๔๗๕)

พระราชนัดดาในรัชกาลที่ ๕
๑. พระองค์หญิงอินทุรัตนา (ประสูติ ๒ กุมภาพันธ์ ๒๔๖๕)
๒. ท่านหญิงวุฒิเฉลิม วุฒิชัย (ประสูติ ๒๑ พฤษภาคม ๒๔๗๗)
NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 พ.ย. 17, 09:25

พระราชนัดดาในรัชกาลที่ ๔
๑. หม่อมเจ้าหญิงกฤษณาพักตรพิมล ศุขสวัสดิ (ประสูติ ๒๔ ธันวาคม ๒๔๖๐)
๒. หม่อมเจ้าเวียงวัฒนา ชยางกูร (ประสูติ ๓๐ เมษายน ๒๔๖๗)
๓. หม่อมเจ้าหญิงอุทัยเที่ยง ชยางกูร (ประสูติ ๑ มิถุนายน ๒๔๗๓)
๔. หม่อมเจ้าจรูญฤทธิเดช ชยางกูร (ประสูติ ๑๐ มกราคม ๒๔๗๕)
๕. หม่อมเจ้าปุสาณ สวัสดิวัตน์ (ประสูติ ๒๗ ธันวาคม ๒๔๗๒)
๖. หม่อมเจ้าหญิงเมรี สวัสดิวัตน์ (ประสูติ ๑๒ กรกฎาคม ๒๔๗๕)

พระราชนัดดาในรัชกาลที่ ๕
๑. พระองค์หญิงอินทุรัตนา (ประสูติ ๒ กุมภาพันธ์ ๒๔๖๕)
๒. ท่านหญิงวุฒิเฉลิม วุฒิชัย (ประสูติ ๒๑ พฤษภาคม ๒๔๗๗)

ขอบคุณ คุณ amica123 มากครับ ผมลืมสืบค้นราชสกุลชยางกูร และราชสกุลสวัสดิวัฒน์ ไปครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์