เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1957 การถวายผ้าใหม่
CVT
องคต
ตอบ: 452

เมื่อ 06 พ.ย. 17, 20:10

ในการสร้างพระเมรุมาศคราวนี้ มีการสร้างส่วนประกอบพระเมรุมาศจากหลายแห่งด้วยกัน
ในการสร้างประติมากรรมพรหมสี่หน้ายอดพระจิตกาธาน บันไดนาค เทพชุมนุม เทพพนม และครุฑยุดนาค เป็นผลงานของนักเรียนจากศูนย์ศิลปาชีพเกาะเกิด และศูนย์ศิลปาชีพสีบัวทอง
ซึ่งส่วนใหญ่เป็นชาวปะกากะญอ ภายใต้การควบคุมของอาจารย์สุดสาคร ชายเสน
เมื่อชิ้นงานทั้งหมดเสร็จ ก่อนจะนำไปประกอบพระเมรุมาศ มีการบวงสรวง เรียกว่า "ถวายผ้าใหม่"
คือมีการเย็บผ้าใหม่เป็นชิ้นเล็กๆนำไปคล้องประติมากรรมทุกชิ้น ก่อนจะทำพิธีทางศาสนา

ผมพยายามหาข้อมูลว่า "การถวายผ้าใหม่" มีที่มาจากไหน ยังหาไม่เจอ
ไม่ทราบมีท่านใดทราบรายละเออียดบ้างหรือเปล่าครับ ขอเป็นวิทยาทานหน่อยครับ
ขอบพระคุณครับ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 พ.ย. 17, 20:27

ชาวปะกากะญอนี้เป็นชนส่วนน้อยในพม่า กลุ่มที่เป็นนักเรียนศิลปาชีพนี่ เป็นคนไทยแล้วใช่ไหมครับ
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 พ.ย. 17, 21:01

ชาวปะกากะญอนี้เป็นชนส่วนน้อยในพม่า กลุ่มที่เป็นนักเรียนศิลปาชีพนี่ เป็นคนไทยแล้วใช่ไหมครับ

น่าจะนับเป็นคนไทยชาวเผ่าครับอาจารย์ เป็นเด็กนักเรียนครับ
ไปเห็นการทำงานได้พูดคุยด้วยแล้วประทับใจครับ
น้องๆกลุ่มนี้บางคนเป็นเด็กเกเร พ่อแม่ส่งมาศูนย์ฯ แล้วรู้สึกซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณของสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ
งานนี้ทำกันสุดฝีมือเลยครับ โดยเฉพาะ ๔ หนุ่มที่แกะไม้จันทน์หอมเป็นพรหมสีหน้ายอดพระจิตกาธาน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 พ.ย. 17, 05:23

ฝีไม้ลายมือน่าทึ่งมาก ศูนย์ศิลปาชีพประสบความสำเร็จอย่างยิ่งยวดทีเดียว
ส่วนคำถามของคุณหมอก็ขอร่วมรอผู้รู้มาเฉลยครับ
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 พ.ย. 17, 07:08

ภาพวาดต้นแบบพรหมสี่หน้ายอดพระจิตกาธาน
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 07 พ.ย. 17, 07:12

สี่หนุ่มปะกากะญอที่เป็นผู้แกะพรหมสี่หน้า

ไม้จันทน์หอมแกะรูปพรหมสี่หน้าตามแบบเรซิ่น

พรหมสี่หน้ายอดพระจิตกาธาน ในวันบวงสรวง ก่อนนำไปปิดทอง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 07 พ.ย. 17, 07:17

.

CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 พ.ย. 17, 07:17

ครุฑยุดนาคหล่อด้วยเรซิ่นบุใยแก้ว พ่นสีทอง แล้วนำมาประดับเลื่อม

ประดับเลื่อมแล้วหยอดทับด้วยเรซิ่นเพื่อให้ติดแน่นและแวววาว

ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 พ.ย. 17, 08:54

ต้องขอโทษคุณหมอด้วยครับ ที่ผมไม่ทราบคำตอบเรื่องการถวายผ้าใหม่

แต่จตุรพักตร์ องค์นี้งามมากครับ
ไม่ทราบว่านายช่างผู้แกะสลัก นึกใบหน้านี้ออกมาได้อย่างไร
เป็นโชคดีจริงๆ ที่ได้มีโอกาสเห็น

ขอขอบคุณคุณหมออย่างยิ่ง ที่กรุณานำมาให้ชมครับ

CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 พ.ย. 17, 09:26

ต้องขอโทษคุณหมอด้วยครับ ที่ผมไม่ทราบคำตอบเรื่องการถวายผ้าใหม่

แต่จตุรพักตร์ องค์นี้งามมากครับ
ไม่ทราบว่านายช่างผู้แกะสลัก นึกใบหน้านี้ออกมาได้อย่างไร
เป็นโชคดีจริงๆ ที่ได้มีโอกาสเห็น

ขอขอบคุณคุณหมออย่างยิ่ง ที่กรุณานำมาให้ชมครับ

เป็นการออกแบบของอาจารย์สุดสาคร ชายเสน ผู้เชี่ยวชาญด้านศิลปกรรมไทย ผู้ที่เป็นคนออกแบบฉากและอุปกรณ์โขนหน้าพระที่นั่งครับ
จากแบบร่าง มาปั้นดินทำเบ้า หล่อเรซิ่นเป็นแบบเพื่อให้มีมิติสำหรับช่างแกะครับ
น้องๆที่แกะใจเย็นมากครับ แกะคนละหน้า แล้วนำมาประกบกัน
ช่วงที่แกะเขาจะค่อยๆแกะทีละนิดแล้วนำมาเปรียบเทียบกัน นำมาประกบกัน ทำแบบนี้ตลอดเวลาครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 07 พ.ย. 17, 11:52

ความคิดเห็นที่ 7 และ 8 คงเป็นหัวหน้าเผ่า ?
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 07 พ.ย. 17, 12:38

"ปกาเกอะญอ" เป็นชื่อที่ชนเผ่านี้เรียกตนเอง (แปลว่าคน)  คนไทยเรียกว่า "กะเหรี่ยง"

"หัวหน้าเผ่า" ในความหมายของคุณนวรัตน ปกาเกอะญอเขาเรียกว่า "ฮีโข่" (ผู้นำหมู่บ้าน)

http://impect.or.th/?p=15026
หน้า: [1]
  พิมพ์