เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2661 ต้องการเวบไซด์เกี่ยวกับ....
พลอย jithth@narakmail.com
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 04 ส.ค. 01, 23:58

ขอรบกวนทุกท่านนะคะ
ใครทราบเวบไซด์ที่มีกลอนที่เกี่ยวข้องกับต้นไม้บ้างคะ หาดูแล้ว มีแต่กลอนรักทั้งนั้นเลยค่ะ ไม่เกี่ยวข้องเลย อยากได้แบบที่พูดอ้างถึงต้นไม้ เช่น บางบทพูดถึงเตยว่าเตยหอม เตย... อะไรแบบเนี้ยค่ะ เป็นกลอนเลยนะคะ ช่วยทิ้งเวบไซด์ให้ด้วยค่ะ หรือหากใครที่มีกลอนเหล่านี้ และพอมีเวลา ขอช่วยด้วยนะคะ ขอบคุณทุกท่านค่ะ
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 ส.ค. 01, 00:18

ไม่แน่ใจว่า  บทเห่เรือ ในบทชมไม้  ของเจ้าฟ้ากุ้ง จะใช้ได้ไหมครับ

เห่ชมไม้

เรือชายชมมิ่งไม้.................... มีพรรณ
ริมท่าสาครคันธ์.................... กลิ่นเกลี้ยง
เพล็ดดอกออกแกมกัน.................... ชูช่อ
หอมหื่นรื่นรสเพี้ยง.................... กลิ่นเนื้อนวลนาง ฯ

ช้าลวะเห่ เรือชายชมมิ่งไม้....................  ริมท่าไสวหลากหลายพรรณ
เพล็ดดอกออกแกมกัน.................... ส่งกลิ่นเกลี้ยงเพียงกลิ่นสมร
    ชมดวงพวงนางแย้ม....................บานแสล้มแย้มเกสร
คิดความยามบังอร ....................แย้มโอฐยิ้มพริ้มพรายงาม
    จำปาหนาแน่นเนือง.................... คลี่กลีบเหลืองเรืองอร่าม
คิดคนึงถึงนงราม.................... ผิวเหลืองกว่าจำปาทอง
    ประยงค์ทรงพวกห้อย .................... ระย้าย้อยห้อยพวกกรอง
เหมือนอุบะนวลลออง ....................เจ้าแขวนไว้ให้เรียมชม
    พุดจีบกลีบแสล้ม.................... พิกุลแกมแซมสุกรม
หอมชวยรวยตามลม.................... เหมือนกลิ่นน้องต้องติดใจ
    สาวหยุดพุทธชาด.................... บานเกลื่อนกลาดดาษดาไป
นึกน้องกรองมาไลย....................วางให้พี่ข้างที่นอน
มูลเห่ พิกุลบุนนาคบาน....................กลิ่นหอมหวานซ่านขจร
แม้นนุชสุดสายสมร ....................เห็นจะวอนอ้อนพี่ชาย
    เต้งแต้วแก้วกาหลง.................... บานบุษบงส่งกลิ่นอาย
หอมอยู่ไม่รู้หาย.................... คล้ายกลิ่นผ้าเจ้าตราตรู
    มลิวันพันจิกจวง.................... ดอกเปนพวงร่วงเรณู
หอมมาน่าเอนดู ....................ชูชื่นจิตคิดวนิดา
    ลำดวนหวลหอมตระหลบ.................... กลิ่นอายอบสบนาสา
นึกถวิลกลิ่นบุหงา-.................... รำไปเจ้าเศร้าถึงนาง
    รวยรินกลิ่นรำเพย.................... คิดพี่เคยเชยกลิ่นปราง
นั่งแนบแอบเอวบาง....................ห่อนแหห่างว่างเว้นวัน
    ชมดวงพวงมาลี.................... ศรีเสาวภาคหลากหลายพรรณ
วนิดามาด้วยกัน.................... จะอ้อนพี่ชี้ชมเชย   ฯ
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 ส.ค. 01, 01:44

ส่วน นี่คือ  ผกาพรรณในวรรณคดี http://www.ku.ac.th/AgrInfo/th_flower/menu.htm' target='_blank'>http://www.ku.ac.th/AgrInfo/th_flower/menu.htm
พลอย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 ส.ค. 01, 11:58

ขอบคุณค่ะ คุณศศิศ
หน้า: [1]
  พิมพ์