เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1769 สอบถามเรื่องเครื่องสูงครับ
Tivakara
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

เมื่อ 18 ต.ค. 17, 19:04

อ่านพบในราชกิจจานุเบกษาเรื่องพระราชชายา เจ้าดารารัศมีสิ้นพระชนม์ พบว่าฉัตรประกอบเครื่องสูงชื่อว่า “พระกลดขาวลายทอง” จึงอยากเรียนถามท่านผู้รู้ในห้องนี้ว่า มีลักษณะเช่นไรครับ แล้วปกติพระราชทานให้กับเจ้านายชั้นไหน ขอบพระคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ต.ค. 17, 19:23

ส่งต่อให้คุณ V_Mee หรือคุณหนุ่มสยามค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 ต.ค. 17, 19:43

เชียงใหม่เป็นเมืองขึ้นของพม่าร่วมสองร้อยปี จะมาอยู่ในพระราชอาณาจักรก็ในสมัยพระเจ้ากรุงธนบุรี วัฒนธรรมประเพณีก็ยังมีร่องรอยของพม่ามากอยู่ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับเจ้านาย เรื่องพระกลดขาวลายทองนี้ คงผสมๆกันระหว่าพระกลดของไทยซึ่งใช้สีแดงหรือน้ำเงินขอบทอง กับฉัตรขาวของพม่า

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 ต.ค. 17, 20:24

พระกลดขาวลายทอง ให้ดูตัวอย่างงานพระศพสมเด็จพระสังฆราช (เจริญ สุวฑฺฒโน) ตามภาพเลยครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 ต.ค. 17, 20:28

ฉัตรผ้าขาวลายทอง

สำหรับพระบรมราชวงศ์ชั้นพระองค์เจ้า ที่ดำรงพระอิสริยยศเป็นเจ้าต่างกรมชั้นสมเด็จเจ้าพระยา ลักษณะเป็นฉัตร ๕ ชั้น พื้นขาวเขียนลายทองห้อยจำปาทอง ฉัตรที่เขียนลายทองนี้ไม่ใช้ตกแต่งด้วยวิธีปักหรือติดทองแผ่ลวด เพราะโบราณถือว่าเป็นสิ่งที่ทำเทียมไม่ทนทาน มักเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า กลดหรือฉัตรกำมะลอ

-          ใช้แขวนเหนือพระโกศ ณ ที่ตั้งพระศพ

-          ใช้แขวนเหนือพระจิตกาธาน เมื่อสุมเพลิงและเก็บพระอัฐิ

ที่มา กรมศิลปากร
หน้า: [1]
  พิมพ์