เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2227 บัณฑิต คนสุดท้าย
azante
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

เมื่อ 13 ต.ค. 17, 11:52

ไม่ทราบว่ามีข้อมูลหรือไม่ครับว่า บัณฑิตคนสุดท้าย ที่ได้รับพระราชทานปริญญาบัตรจากพระหัตถ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 9 คือท่านใด
ถ้าเป็นจุฬาลงกรณมหาวิทยาลัยคือ ดร.โอบเอื้อ อิ่มวิทยา แต่คิดว่า พระองค์น่าจะเสด็จฯไปพระราชทานปริญญาบัตรที่มหาวิทยาลัยอื่นอีก หรือว่าปีนั้นเสด็จฯที่จุฬาลงกรณมหาวิทยาลัย แห่งเดียว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 ต.ค. 17, 12:02

ไม่ทราบเลยค่ะ
ถ้าท่านใดทราบช่วยเข้ามาตอบด้วยนะคะ
mokra
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 ต.ค. 17, 18:08

บัณฑิตคนสุดท้ายผมไม่ทราบครับ ทราบแต่ว่าเมื่อครั้งพระองค์ทรงไปพระราชทานปริญญาบัตรที่จุฬาฯ ครั้งสุดท้ายเมื่อวันที่ 17 กรกฎาคม 2541 นั้น นิสิตจุฬาฯคนสุดท้ายที่รับพระราชทานปริญญาจากพระหัตถ์ของท่านคือ น.ส.โอบเอื้อ อิ่มวิทยา บัณฑิตตจากคณะวิทยาศาสตร์ครับ

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 ต.ค. 17, 11:50

ดิฉันจำได้ว่าเคยอ่านเจอในนิตยสารคู่สร้างคู่สมฉบับรำลึกถึงในหลวงรัชกาลที่9เล่มนี้ มีบทสัมภาษณ์บัณฑิตคนสุดท้ายที่ได้รับพระราชทานปริญญาบัตรจากพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช แต่ตอนนี้หนังสือไม่ได้อยู่ที่ตัวก็เลยหามาให้ไม่ได้ค่ะว่าท่านผู้นั้นเป็นใครค่ะ

http://www.getbookie.com/p/29454

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 ต.ค. 17, 11:54

มหาวิทยาลัยเชียงใหม่เป็นมหาวิทยาลัยสุดท้ายที่เสด็จพระราชดำเนินไปพระราชทานปริญญาบัติด้วยพระองค์เอง ในปี 2542 ก่อนหน้าดิฉันจะเข้าศึกษาปีเดียวเอง ร้องไห้ ร้องไห้

"พระองค์เสด็จพระราชทานปริญญาบัตรที่มหาวิทยาลัยเชียงใหม่อย่างต่อเนื่อง ตั้งแต่ครั้งแรก วันที่ 6 เมษายน พ.ศ. 2509 จนถึงครั้งสุดท้ายในวันที่ 21 มกราคม พ.ศ. 2542  โดยบัณฑิตคนสุดท้ายของมหาวิทยาลัยเชียงใหม่และถือเป็นบัณฑิตคนสุดท้ายของประเทศไทยที่ได้รับพระราชทานปริญญาบัตรจากพระหัตถ์ของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช คือ นายเอกอนันต์ ยาโน  รหัส 3715222 คณะบริหารธุรกิจ บัณฑิตระดับปริญญาตรี"

http://www.workpointtv.com/news/16765

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์