เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
อ่าน: 9593 ดูรีรันสี่แผ่นดินแล้วเกิดคำถามครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 20 ต.ค. 17, 10:07

ก็คงจะมีความสับสนเล็กๆน้อยๆ ละค่ะ   แบบเดียวกับอายุแม่พลอยและลูกๆ เทียบกับเหตุการณ์ในแผ่นดิน

น้องชายและน้องสาวของคุณเปรม เป็นตัวละครที่ใส่มาเฉยๆ ไม่มีบทบาท     ถ้าถามว่าใส่มาทำไม ก็เดาว่าคงเป็นน้ำหนักให้การค้าขายที่นำความร่ำรวยมาให้คุณเปรม   เพราะบอกว่าน้องชายไม่ได้รับราชการ  พี่ชายให้ดูแลการค้าของพี่ชาย  ส่วนน้องสาวแต่งงานแยกบ้านไปอยู่กับสามี แล้วไม่เคยกลับมาเยี่ยมบ้านอีกเลย   เป็นตายร้ายดีอย่างไร ท่านผู้ประพันธ์ไม่ได้บอกไว้

ร้านค้าหรือห้างของคุณเปรมน่าจะเทียบได้กับบริษัทอิมพอร์ตเอกซพอร์ตในยุคนี้  เพราะมีการสั่งจักรยานจากยุโรปเข้ามาขาย   เมื่อสั่งสินค้าเข้ามาก็น่าจะส่งสินค้าของไทยออกไปด้วย     รายได้ดีขนาดเกิดสงครามโลกครั้งที่ 1   ทางห้างก็ยังขายของได้กำไรดี ไม่กระทบกระเทือน
ทั้งหมดนี้เป็นฝีมือคุณเปรื่องน้องชายคุณเปรม   น่าเสียดายไม่มีบทบาท   ตายไปเมื่อไหร่ก็ไม่ได้บอกไว้ 

คุณสายรู้จักพ่อแม่คุณเปรมอย่างผิวเผินผ่านทางคุณนุ้ยและคุณเนียนซึ่งเป็นสาวชาววังยุคเดียวกัน     แต่คงไม่เคยไปมาหาสู่   เลยไม่รู้ว่าคุณเปรมแอบมีลูกเมียซุกซ่อนอยู่ในบ้าน
heha
ชมพูพาน
ตอบ: 174

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 20 ต.ค. 17, 16:08

ในที่สุดก็ได้ทราบสาเหตุที่เงินในท้องพระคลังพร่องเมื่อถึงรัชสมัย ร 7
ขอบพระคุณครับ

เมื่อเสด็จสิ้นพระชนม์ ถ้านางข้าหลวงหมดที่พึ่งพิง
สามารถถวายตัวที่ตำหนักอื่นได้ไหมครับ

หมดแผ่นดินที่ 1 เศร้าสร้อยหดหู่เสียเหลือเกิน
เหมือนใบไม้ค่อยๆ ร่วง ทีละใบสองใบ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 20 ต.ค. 17, 18:35

เมื่อเสด็จสิ้นพระชนม์ ถ้านางข้าหลวงหมดที่พึ่งพิง
สามารถถวายตัวที่ตำหนักอื่นได้ไหมครับ

ต้องดูครับว่า เสด็จทรงมีพระโอรสพระธิดาหรือไม่  ถ้ามีนางข้าหลวงนั้นก็จะตกเป็นคนมรดกของพระโอรสหรือพระธิดาของเสด็จ
ถ่าเสด็จไม่ทรงมีพระโอรสพระธิดา  นางข้าหลวงก็ย่อมตกเป็นคนหลวง  เหมือนกรณีคุณอุทุมพร อมรดรุณารักษ์ที่เคยถวายตัวเป็นข้าหลวงในสมเด็จพระพันปีหลวง

เรื่องข้าสองเจ้าบ่าวสองนายนี้โบราณท่านถือกันครับ
heha
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 21 ต.ค. 17, 14:00

ผมนึกชื่อข้าราชการชั้นผู้ใหญ่หนึ่งใน 10 ชื่อแรกๆ ไม่ออก
ที่ท่านไม่ยอมเป็นข้าสองเจ้า บ่าวสองนายหลังสิ้นแผ่นดินที่ 6
ถึงกับบวชตลอดชีพ

สมัย ร 6 ทรงผมและเครื่องแต่งกายของชาววังนำสมัยขึ้น
อยากทราบว่าผมทรงมหาดไทยและนุ่งโจงในกำแพงวัง
หมดสิ้นไหมครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 21 ต.ค. 17, 18:17

สมัย ร 6 ทรงผมและเครื่องแต่งกายของชาววังนำสมัยขึ้น
อยากทราบว่าผมทรงมหาดไทยและนุ่งโจงในกำแพงวัง
หมดสิ้นไหมครับ

โจงกระเบนในภาพฝ่ายหน้ายังถือธรรมเนียมนุ่งและนิยมกันอยู่ปะปนกับกางเกง ส่วนสุภาพสตรีฝ่ายในรุ่นเด็ก รุ่นสาวต่างพากันหันมานุ่งผ้านุ่งกันเกือบหมด และส่วนสตรีสูงวัยยังคงนุ่งโจงกระเบนกัน แต่ในระดับชาวบ้านสามัญนั้นยังคงนุ่งโจงกระเบนกันอยู่

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 21 ต.ค. 17, 18:48

ผมนึกชื่อข้าราชการชั้นผู้ใหญ่หนึ่งใน 10 ชื่อแรกๆ ไม่ออก
ที่ท่านไม่ยอมเป็นข้าสองเจ้า บ่าวสองนายหลังสิ้นแผ่นดินที่ 6
ถึงกับบวชตลอดชีพ

ผมขอเดาว่า น่าจะใช่
ท่านเจ้าคุณนรรัตนราชมานิตฯ (ธมฺมวิตกฺโกภิกฺขุ) หรือ พระยานรรัตนราชมานิต (ตรึก จินตยานนท์)
กระมังครับ

เครดิต : จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 22 ต.ค. 17, 19:19

ใช่ค่ะ พระภิกษุพระยานรรัตนฯ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 23 ต.ค. 17, 07:37

ข้าราชบริพารในรัชกาลที่ ๖ ที่บวชถวายพระราชกุศลตลอดชีพมี ๒ ท่านคือ
ธมฺมวิตกฺโกภิกขุ (ภิกษุพระยานรรัตนราชมานิต - ตรึก จินตยานนท์) วัดเทพศิรินทราวาส  ท่านผู้นี้เป็นจางวางมหาดเล็กห้องพระบรรทม  เมื่อถวายพระเพลิงพระบรมศพได้บวชถวายพระราชกุศล (บวชหน้าไฟ) ตามประเพณี  แล้วเลยดำรงเพศสมณะจนมรณภาพ

อีกรูปคือ พระครูมงตลญาณสุนทร (ผ่อง  จินดา) วัดจักรวรรดิราชาวาส  รูปนี้เป็นข้าราชการกรมราชเลขาธิการ  ได้กราบถวายบังคมลาอุปสมบทใน พ.ศ. ๒๔๖๘  รัชกาลที่ ๖ ทรงรับเป็นอุปัฏฐากในการอุปสมบท  ออกพรรษาแล้วยังมิทันลาสิกขา  ก็พอดีล้นเกล้าฯ เสด็จสวรรคต  จึงดำรงเพศบรรพชิตต่อมาจนมรณภาพ  กล่าวกันว่าพระครูมงคลญาณสุนทรนี้เป็นผู้เสกน้ำระพุทธมนต์ถวายในหลวงรัชกาลที่ ๙ ทุกครั้งเวลาจะเสด็จไปหรือเสด็จกลับจากต่างประเทศ
heha
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 23 ต.ค. 17, 12:33

ขอบคุณครับ

1) มีใครพอทราบบ้างครับว่าหนังสือเกิดวังปารุสก์
วางแผงครั้งแรกเมื่อไร สี่แผ่นดินตีพิมพ์ราว 2494
อากัปกิริยาที่คุณเปรมไม่พอใจสะใภ้แหม่ม ถอดแบบ
มาจากตอนที่พระองค์จุลฯ ทรงบรรยายว่าพระพุทธเจ้าหลวง
ทรงไม่ใคร่พอพระทัยที่สมเด็จเจ้าฟ้าจักรพงษ์ฯ ทรงสมรส
หญิงต่างชาติ ชื่นชมครับที่ มรว คึกฤทธิ์ เก็บรายละเอียดได้ครบ

2) ไม่มีหนังสือใกล้มือครับ อยากกลับไปอ่านอารัมภกถา
กำเนิดวังปารุสก์ว่าพระองค์จุลฯ ทรงนิพนธ์ต้นฉบับเรื่องนี้
เป็นภาษาไทยหรือเทศ พระองค์จากบ้านไปตั้งแต่พระชันษา 13
ภาษาไทยอาจไม่แข็งแรงพอที่จะถ่ายทอดอารมณ์และความรู้สึก
ได้ลึกซึ้งดังพระนิพนธ์

3)  ข้อนี้ไม่มีสาระนัก ผมแค่อยากทราบว่านักเรียนนอก
ยุคแผ่นดินที่ 6 มีใครศึกษาอักษรศาสตร์เหมือนอ๊อดบ้างไหมครับ
นอกจากคณะยอดนิยม เช่น การทหาร กฏหมาย และการแพทย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 23 ต.ค. 17, 12:54

ขอบคุณครับ

1) มีใครพอทราบบ้างครับว่าหนังสือเกิดวังปารุสก์
วางแผงครั้งแรกเมื่อไร สี่แผ่นดินตีพิมพ์ราว 2494
อากัปกิริยาที่คุณเปรมไม่พอใจสะใภ้แหม่ม
ถอดแบบมาจากตอนที่พระองค์จุลฯ ทรงบรรยายว่า
พระพุทธเจ้าหลวงทรง ไม่ใคร่พอพระทัยที่สมเด็จเจ้าฟ้าจักรพงษ์ฯ
ทรงสมรสหญิงต่างชาติ ชื่นชมครับที่ มรว คึกฤทธิ์
เก็บรายละเอียดได้ครบ

เอามาจากวิกิ ค่ะ
ในการพิมพ์ครั้งที่ 1 ประกอบด้วย
เล่ม 1 สมัยสมบูรณาญาสิทธิราชย์ พิมพ์ครั้งที่ 1 สนพ.อุดม พ.ศ. 2493
เล่ม 2 สมัยประชาธิปไตย พิมพ์ครั้งที่ 1 สนพ.อุดม พ.ศ. 2494
เล่ม 3 สมัยยุทธภัย พิมพ์ครั้งที่ 1 สนพ.อุดม พ.ศ. 2496
เล่ม 4 ภาคผนวก อักษรานุกรม ของ เกิดวังปารุสก์เล่ม 1 สมัยสมบูรณาญาสิทธิราชย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 23 ต.ค. 17, 12:58

ขอบคุณครับ

3)  ข้อนี้ไม่มีสาระนัก ผมแค่อยากทราบว่านักเรียนนอก
ยุคแผ่นดินที่ 6 มีใครศึกษาอักษรศาสตร์เหมือนอ๊อดบ้างไหมครับ
นอกจากคณะยอดนิยม เช่น การทหาร กฏหมาย และการแพทย์
ม.ล.ปิ่น มาลากุล ค่ะ
พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ได้รับทุนของกระทรวงธรรมการ  ท่านจึงได้ไปศึกษาต่อ ณ ประเทศอังกฤษ เข้าเรียนที่ The School of Oriental and African Studies, University of London (SOAS) ได้รับประกาศนียบัตรวิชาภาษาและวรรณคดีบาลีและสันสกฤต แล้วได้ย้ายไปศึกษาต่อที่ Faculty of Oriental Studies สถาบันตะวันออกของมหาวิทยาลัยอ๊อกซฟอร์ด  ได้ปริญญาตรี (B.A.) เกียรตินิยมสาขาบูรพคดีศึกษา (Oriental Studies) วิชาเอกภาษาบาลีและสันสกฤต ในปี พ.ศ. 2471
ต่อมาในปี พ.ศ. 2474 ได้ศึกษาต่อในระดับปริญญาโทจนสำเร็จการศึกษา ได้รับปริญญาอักษรศาสตร์มหาบัณฑิต (M.A.) ระหว่างที่ศึกษาอยู่ในมหาวิทยาลัยอ๊อกซฟอร์ด ท่านสังกัดวิทยาลัยบเร๊สโนส (Brasenose College)
heha
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 24 ต.ค. 17, 22:30

ขอบพระคุณท่านอาจารย์ครับ

ผมมีคำถามสำหรับวันนี้ นิดหน่อยครับ

1) ตอน ร.7 เสด็จยุโรปปี 2476 ข้าราชบริพารส่งเสด็จ
ที่ตำหนักแพ (ผมเข้าใจว่าเพื่อไปทรงรถไฟที่หัวลำโพงเสด็จ
สิงคโปร์) สมัยนั้นรถยนต์พระที่นั่งก็มีแล้ว ออกถนนเจริญกรุง
ก็ถึงหัวลำโพง ซี่งสะดวกกว่าทางเรือมาก เป็นธรรมเนียม
รึเปล่าครับที่ต้องเสด็จทางเรือ

2) หลัง พ.ศ. 2475 รัฐบาลกล้าหักหาญนำวังบางแห่ง
เช่น พระที่นั่งนงคราญสโมสร มาใช้เหรอครับ

3) ในริ้วขบวน ผมเห็นมีฉัตรสีทอง 5 ชั้น และ ฉัตรสีโอรส
7 ชั้น เคยทราบว่า 7 ชั้นสำหรับอุปราช แต่ตรงบริเวณนั้น
ไม่มีใครเลยครับ

พัดรูปใบโพ ด้ามยาว คล้ายตาลปัตรพระ ที่อยู่ข้างพระมหาพิชัย
ราชรถ เรียกว่าไรครับ จะไปค้นต่อ ขอบคุณครับ

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 25 ต.ค. 17, 06:49

1) ตอน ร.7 เสด็จยุโรปปี 2476 ข้าราชบริพารส่งเสด็จ
ที่ตำหนักแพ (ผมเข้าใจว่าเพื่อไปทรงรถไฟที่หัวลำโพงเสด็จ
สิงคโปร์) สมัยนั้นรถยนต์พระที่นั่งก็มีแล้ว ออกถนนเจริญกรุง
ก็ถึงหัวลำโพง ซี่งสะดวกกว่าทางเรือมาก เป็นธรรมเนียม
รึเปล่าครับที่ต้องเสด็จทางเรือ

สถานการณ์บ้านเมืองเวลานั้นไม่สู้น่าไว้วางใจครับ  มีบันทึกว่าตอนเสด็จลงจากพระตำหนักจิตรลดารโหฐานซึ่งเป็นที่ประทับ  มีเฉพาะแถวทหารรักษาวัง ว.ป.ร. แลนักเรียนวชิราวุธไปรอส่งเสด็จ  บรรยากาศเป็นไปอย่างเงียบเหงา เหมือนกับจะทรงทราบว่าจะไม่มีโอกาสเสด็จกลับพระนครอีกแล้ว  จึงมีนักเรียนวชิราวุธหลายคนสังเกตเห็นน้ำพระเนตรตอนทรงโบกพระหัตถ์ลานักเรียน 

เหตุที่ไม่เสด็จทางรถไฟนั้นคงจะเนื่องมาจากหากเสด็จโดยทางรถไฟจะต้องมีการประสานการเสด็จผ่ามลายูของอังกฤษ  และก่อนจะเสด็จพระราชดำเนินคราวนั้นก็ต้องทรงต่อรองกับรัฐบาลอยู่นาน  เพราะรัฐบาลจะกักพระองค์ไว้เป็นตัวประกัน  และเมื่อเกิดเหตุกบฏบวรเดชในเดือนตุลาคม ๒๔๗๖ นั้น  เมื่อจะเสด็จหลบภัยจากหัวหินไปสงขลา  ทางราชการก็มีการสั่งการให้สกัดขบวนรถไฟพิเศษในระหว่างทาง  จึงน่าจะไม่ทรงปลอดภัยหากเสด็จโดยทางรถไฟ

พัดรูปใบโพ ด้ามยาว คล้ายตาลปัตรพระ ที่อยู่ข้างพระมหาพิชัย
ราชรถ เรียกว่าไรครับ
เรียกว่า บังพระสูรย์ ครับ
heha
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 26 ต.ค. 17, 14:10

ขอบคุณครับ และจาก คห 56 ข้อ 3)

ผมได้คำตอบจากผู้บรรยายทางทีวี
ที่กล่าวว่า เครื่องสูงของกษัตริย์ประกอบด้วย
ฉ้ตร 5 ชั้น ฉัตร 7 ชั้น...ฟังทันแค่นี้ครับ
heha
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 01 พ.ย. 17, 11:07

1)  สมัย ร 6 เมื่อคุณเปรมได้เป็นเจ้าคุณหรือพระยา
พลอยในฐานะภรรยาได้เป็นคุณหญิงพลอยโดยอัตโนมัติ
หรือต้องรอโปรดเกล้าฯ ครับ สมัยนั้นมีเครื่องราชย์ชั้น
จุลจอมเกล้าฯ ไหมครับ

2) ว่างๆ ผมจะไปหาอ่านกบฏบวรเดชครับ
แต่เบื้องต้นอยากทราบพอสังเขปว่านักโทษการเมือง
ที่มักไม่มีการเอาเรื่องอย่างเอาเป็นเอาตาย เหตุใด
พระองค์ต้องลี้ภัยในญวนถึง 16 ปี เห็นสมัยหลังๆ
รอให้เรื่องเงียบหน่อยก็กลับบ้านได้ หรือเป็นเพราะรัฐบาลยุค
ปลาย ร 8 เริ่มเป็นมิตรกับเจ้าครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์