เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
อ่าน: 9546 ดูรีรันสี่แผ่นดินแล้วเกิดคำถามครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 01 พ.ย. 17, 11:54

พระองค์เจ้าบวรเดชถ้าไม่หนีตอนนั้น ขึ้นศาลพิเศษต้องโดนโทษประหารแน่ครับ ตอนนั้นก็โดนกันหลายคน แต่พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าฯทรงขอชีวิต เมื่อเขาไม่ให้ก็เลยสละราชบัลลังก์
การขึ้นครองราชย์โดยพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดลทำให้รัฐบาลคณะราษฎรจำต้องอภัยโทษพวกต้องโทษประหารชีวิต เหลือจำคุกตลอดชีวิต พวกนักโทษการเมืองถูกจำคุกอยู่บางขวางพักหนึ่งก็ส่งไปเกาะตะรุเตา แล้วย้ายไปเกาะเต่า จนกระทั่งเปลี่ยนรัฐบาลใหม่จึงได้รับอภัยโทษ
azante
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 01 พ.ย. 17, 14:36

1)  สมัย ร 6 เมื่อคุณเปรมได้เป็นเจ้าคุณหรือพระยา
พลอยในฐานะภรรยาได้เป็นคุณหญิงพลอยโดยอัตโนมัติ
หรือต้องรอโปรดเกล้าฯ ครับ สมัยนั้นมีเครื่องราชย์ชั้น
จุลจอมเกล้าฯ ไหมครับ

ถ้าสามีเป็นชั้นพระยาขึ้นไป ภรรยาเอก เป็นคุณหญิงทันที  ไม่จำเป็นต้องได้รับตราจุลจอมเกล้า
การได้รับตราถือเป็นบำเหน็จความชอบไป 

ตรานี้ บัญญัติขึ้นในสมัยรัชกาลที่ 5 แล้วครับ
การเป็นคุณหญิงไม่มีการโปรดเกล้าฯขึ้นอยู่กับว่า
1.เป็นภรรยาเอก สามีเป็นชั้นพระยาขึ้นไป
2.ถ้าสามี ไม่เป็นพระยา แต่สมรสแล้ว และได้รับตราจุลจอมเกล้า ถึงชั้น ทุติยจุลจอมเกล้า

heha
ชมพูพาน
ตอบ: 174

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 01 พ.ย. 17, 22:22

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ต่ออีกนิด

3) งั้นสำนวนคุณหญิงตราตั้ง คือตราจุลจอมเกล้าตั้ง
ใช่ไหมครับ

4) คุณ V_Mee เอ่ยถึงความสัมพันธ์ของรัฐบาล
และ ร 7 ว่าเสื่อมลงหลังกบฏวรเดช เสื่อมลงในแง่ที่ว่า
พระองค์ต้องสงสัยว่าสนับสนุน หรือว่าพระองค์ขอชีวิต
แล้วเขาไม่ให้ครับ

5) ในละครบอกว่ารบกันที่ทุ่งบางเขนอยู่ 4 วัน
กำลังทหารพระนครยิงปืนใหญ่ถล่มจนพวกกบฏ
ยอมจำนน แสดงว่าทัพจากหัวเมืองหลายๆ จังหวัด
ที่พระองค์เจ้าบวรเดชฯ ยกมา มีอาวุธสู้กำลัง
จากพระนครไม่ได้ หรือเป็นเพราะเหตุอื่น เช่น ข่าวรั่ว

6) เคยได้ยินคำว่านรกตะรุเตา มันนรกจริง
เปล่าครับ เกาะหลีเป๊ะ ทรายสวย น้ำใส
น่าเบิกบานไม่น้อย นึกภาพนรกไม่ออกครับ

ขอบคุณครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 02 พ.ย. 17, 07:21

3) งั้นสำนวนคุณหญิงตราตั้ง คือตราจุลจอมเกล้าตั้งใช่ไหมครับ
ใช่ครับ  คุณหญิงที่ได้รับพระราชทานตราจุลจอมเกล้า  โบราณท่านเรียกว่า คุณหญิงรับตรา
ส่วนสตรีที่ได้เป็นคุณญิงเพราะสามีเป็นพระยา เช่น พลอยในเรื่องสี่แผ่นดินนั้น  ท่านเรียกกันว่า คุณหญิงตามผัว

4) คุณ V_Mee เอ่ยถึงความสัมพันธ์ของรัฐบาลและ ร 7 ว่าเสื่อมลงหลังกบฏวรเดช เสื่อมลงในแง่ที่ว่า
พระองค์ต้องสงสัยว่าสนับสนุน หรือว่าพระองค์ขอชีวิตแล้วเขาไม่ให้ครับ
เหคุที่รัชกาลที่ ๗ ขัดแย้งกับรัฐบาลมีหลายเรื่องครับ เริ่มตั้งแต่รัฐบาลบุบหน่วยงานในพระราชสำนักและเอาคนของรัฐบาลเข้าทำหน้าที่แทน
ภายหลังกบฏบวรเดช  รัฐบาลกล่าวหาว่ารัชกาลที่ ๗ แอบสนับสนุนพระองค์เจ้าบวรเดช  และพยายามจะยุบกรมทหารรักษาวัง  ซึ่งเป็นหน่วย
รักษาพระองค์เพียงหน่วยเดียวในเวลานั้น  นอกจากนั้นก็มีเรื่องรัฐบาลอยู่เบื้องหลังนายถวัติ  ฤทธิ์เดช ฟ้องฐานหมิ่นประมาท  แต่ที่สำคัญที่สุด
คือเรื่องที่รัฐบาลอ้างว่าพระราชทรัพย์ส่วนพระองค์เป็นทรัพย์แผ่นดินอันเป็นที่มาของทรัพย์สินฝ่ายพระมหากษัตริย์  และเมื่อทรงสละราชย์สมบัติแล้ว
รัฐบาลก็ยังตามฟ้องว่า ทรงเบียดบังพระราชทรัพย์ของพระมหากษัตริย์เป็นของส่วนพระองค์

5) ในละครบอกว่ารบกันที่ทุ่งบางเขนอยู่ 4 วันกำลังทหารพระนครยิงปืนใหญ่ถล่มจนพวกกบฏยอมจำนน แสดงว่าทัพจากหัวเมืองหลายๆ จังหวัด
ที่พระองค์เจ้าบวรเดชฯ ยกมา มีอาวุธสู้กำลังจากพระนครไม่ได้ หรือเป็นเพราะเหตุอื่น เช่น ข่าวรั่ว
ตามข้อตกลงทหารจากหัวเมืองจะยกกำลังมาสมทบกับทัพโคราช  แต่เพราะเมื่อทหารหัวเมืองทราบว่าพระองค์เจ้าบวรเดชเป็นผู้นำทัพ
บางส่วนจึงไม่มาตามที่นัดหมายกันไว้  แต่ถึงจะไม่มาตามนัดแต่สุดท้ายนายทหารหัวเมืองที่ตกเป็นผู้ต้องสงสัยก็โดนรัฐบาลเล่นงานจนหมด
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 02 พ.ย. 17, 07:52

5) ในละครบอกว่ารบกันที่ทุ่งบางเขนอยู่ 4 วัน
กำลังทหารพระนครยิงปืนใหญ่ถล่มจนพวกกบฏ
ยอมจำนน แสดงว่าทัพจากหัวเมืองหลายๆ จังหวัด
ที่พระองค์เจ้าบวรเดชฯ ยกมา มีอาวุธสู้กำลัง
จากพระนครไม่ได้ หรือเป็นเพราะเหตุอื่น เช่น ข่าวรั่ว

อ่านเอาเองครับ
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5194.0

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 02 พ.ย. 17, 08:03

6) เคยได้ยินคำว่านรกตะรุเตา มันนรกจริง
เปล่าครับ เกาะหลีเป๊ะ ทรายสวย น้ำใส
น่าเบิกบานไม่น้อย นึกภาพนรกไม่ออกครับ

นรกเกาะตะรุเตาเป็นชื่อนวนิยายเขียนโดยปองพล อดิเรกสาร เนื้อเรื่องไม่เกี่ยวกับนักโทษการเมือง ซึ่งความความจริงอยู่ที่นั่นไม่นานก็ถูกย้ายไปเกาะเต่า สวรรค์ของนักท่องเที่ยวสมัยนี้เช่นกัน แต่เกาะเต่าสมัยเป็นที่คุมขังนักโทษการเมืองคุณสามารถจินตนาภาพได้จากข้อเขียนนี้

https://www.facebook.com/siamhistory/photos/a.435240936530190.98873.435087346545549/492978924089724/?type=1&theater
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 02 พ.ย. 17, 10:49

อ่านความเห็นที่42ของอ.V_Meeแล้วทึ่งจริงๆค่ะ ประปรีชาสามารถในพระวิสัยทัศน์ส่วนนี้ไม่มีใครพูดถึงเลยจริงช่างน่าเสียดาย พูดกันแต่ ร.6ทำเศรษฐกิจตกต่ำๆ แต่สาเหตุและเหตุผลรวมถึงผลงานกลับไม่มีใครพูดถึงกันเลย

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 20 พ.ย. 17, 07:43

นิยายคุณปองพลชื่อ "โจรสลัดแห่งตะรุเตา" หรือเปล่าครับ ผมนี่ขาประจำกันเลยทีเดียว จำได้ว่าตอนโน้นซื้อไว้ครบออกมากี่เรื่องก็ซื้อ แต่ตอนนี้หาเจอแค่ 2 เล่มเอง

มาที่สี่แผนดินกันอีกครั้ง ผมเพิ่มอ่านจบรัชกาลแรกเอง นางพิศของผมบทบาทเยอะมาก  ยิ้มกว้างๆ ตัวละครทั้งหมดมีบุคลิกชัดเจนแจ่มแจ๋ว แต่พอเริ่มรัชกาลที่สองแม่พลอยมีลูก 3 ในท้องอีกหนึ่งซะแล้ว ประเด็นที่คุยกันในกระทู้ยังไม่ได้อ่านเลย ไม่ได้ติดใจตรงไหนนอกจากเรื่องได้บ่าวในบ้านเป็นเมีย หรือว่ามีลูกกับบ่าวอะไรทำนองนี้ สมัยก่อนคงเป็นเรื่องปรกติสินะครับ อยู่ที่ว่าสามารถเลี้ยงดูปูเสื่อกันได้แค่ไหน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 22 พ.ย. 17, 19:43

ใช่ค่ะ นิยายของคุณปองพล อดิเรกสาร ชื่อ โจรสลัดแห่งตะรุเตา

มาถึงเรื่องสี่แผ่นดิน  หัวข้อลูกกับบ่าว
สังคมไทยสมัยชกาลที่ ๕  เป็นสังคม polygamy  คือผู้ชายมีภรรยาหลายคนได้ถูกต้องตามกฎหมาย  ข้อนี้สืบเนื่องมาตั้งแต่สมัยอยุธยาค่ะ
ผู้ชายพอโตเป็นหนุ่มขึ้นมา  เรียกว่าโกนจุกได้ไม่เท่าไหร่ ก็มีเมียได้แล้ว    ส่วนใหญ่สังคมสมัยนั้น ไม่ค่อยจะมีกิจกรรมนอกบ้านให้ไปเที่ยวเตร่ได้    สาวๆที่หนุ่มๆเจอก็คือคนในบ้าน หรือคนใกล้บ้าน   ความใกล้ชิดก็นำไปสู่ความสัมพันธ์ได้ง่าย
คุณเปรมเป็นลูกชายคนโต เรียกได้ว่าเป็น 'คุณชาย'ของบ้าน   พอเป็นหนุ่มขึ้นมาเห็นสาวใช้หน้าตาดีๆ ก็เรียกมาปรนนิบัติรับใช้  เป็นของธรรมดา  พ่อแม่ก็ไม่ถือสาอะไร    จึงเกิดตาอ้นลูกชายคนแรก  ถ้าแม่พลอยไม่ใช่นางเอกแสนดี รับตาอ้นมาเลี้ยงเหมือนลูกตัวเอง ตาอ้นก็คงถูกทิ้งเป็นลูกของเมียบ่าว   ฐานะความเป็นอยู่ไม่ดีไปกว่าลูกคนใช้สักเท่าใด
superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 22 พ.ย. 17, 22:30

อ่านจบแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ช่วงหลัง ๆ ก็เร่งหน่อยเพราะคำทำนายหมอดูแม่นเกิน ชอบแผ่นดินที่ 2 มากที่สุด โดยเฉพาะพ่อแง่แม่งอนระหว่างคุณเปรมกับแม่พลอย คุณเปรมก็ลูกคนจีนนี่ครับ มีพิธีกงเต๊กด้วยที่พ่อเพิ่มเผาอีหนู ๆ ไปให้

ตลอดทั้งเรื่องไม่ได้บอกวันเวลาที่ชัดเจน แต่ไม่มีปัญหาเพราะแม่พลอยอยู่ในบ้านในวังเป็นหลัก (คนอ่านก็อยู่แค่บ้านกับวังตามกันไปด้วย) เหตุการณ์สำคัญ ๆ หลังปี 2475 ส่วนใหญ่จำได้โดยเฉพาะช่วงสงครามโลก ทีนี้สบายเลยอ่านรวดเดียวหมดเล่ม...ดูเหมือนตอนจบจะห้วนไปนิด สงสารก็แต่แม่ช้อยต้องอยู่อยู่เฝ้าวังคนเดียวตอนแก่

เข้าสู่คำถามบ้างครับ ปัจจุบันยังมีแม่ช้อยอยู่อีกหรือเปล่าครับ แล้วต่อไปในวังจะเป็นอย่างไรเพราะนิยายจบแค่นี้ หรือว่ามีเล่มสองเนื้อหาต่อกันไปจะได้ตามอ่าน ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 23 พ.ย. 17, 10:02

ชาววังอย่างแม่ช้อย ในปัจจุบัน ได้ยินว่ายังมีอยู่ค่ะ  แต่ดิฉันไม่ทราบรายละเอียด ต้องถามคุณหนุ่มสยาม หรือไม่ก็คุณ V_Mee
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์