เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 28336 ขอเรียนถามว่า ในภาษาไทยมีคำว่า คะ-ระ-นา-มือ / คอ-ระ-นา-มือ ไหมครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 19 ส.ค. 17, 16:25

ตัวอย่างข้อความ
 "ทองไพรำ : รถไฟ เรือเมล์ ลิเก ตำรวจ อะไรก็ไม่ คอระนามือ / คะระนามือ ชั้นหรอก
คนอย่างนังทองไพรำน่ะ มันต้องได้ในสิ่งที่มันดีที่สุด"

ผมสงสัยว่า ในภาษาไทย มีการใช้คำว่า คะระนามือ / คอระนามือ ไหมครับ
ที่ถูกต้อง คำดังกล่าว ควรสะกดอย่างไรครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 ส.ค. 17, 19:44

ตัวอย่างข้อความ
 "ทองไพรำ : รถไฟ เรือเมล์ ลิเก ตำรวจ อะไรก็ไม่ คอระนามือ / คะระนามือ ชั้นหรอก
คนอย่างนังทองไพรำน่ะ มันต้องได้ในสิ่งที่มันดีที่สุด"

ผมสงสัยว่า ในภาษาไทย มีการใช้คำว่า คะระนามือ / คอระนามือ ไหมครับ
ที่ถูกต้อง คำดังกล่าว ควรสะกดอย่างไรครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

เข้าใจว่าเพี้ยนไปจากคำว่า....คณนา....นะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 ส.ค. 17, 19:47

คำนี้เป็นภาษาพูด    คุณ Wu หาในพจนานุกรมถึงไม่เจอค่ะ
คำที่เป็นภาษาเขียน ตามที่พจนานุกรมราชบัณฑิตเก็บคำไว้ คือ  คณนะ, คณนา   [อ่านว่า คะนะนะ, คะนะ-, คันนะ-, คนนะ-] (แบบ) ก. นับ เช่น สุดที่จะคณนา, คณานับ ก็ว่า เช่น สุดคณานับ. (ป., ส.).

ชาวบ้านเขาพูดกันว่า ไม่ครณามือ  (อ่านว่าคอระนา หรือคะระนาก็ได้ทั้งสองคำ   แต่ได้ยินออกเสียงว่าคอระนา มากกว่า)
สำนวนนี้แปลว่า ไม่มากมายเกินกว่าจะรับมือได้
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ส.ค. 17, 20:34

การที่ คณนา (คะ-นะ-นา) พูดเพี้ยนเป็น คะ-ระ-นา นักวิชาการเขามีคำเรียกลักษณะเช่นนี้ว่า "อุจจารณวิลาส"

ศ.จำนงค์ ทองประเสริฐ เขียนไว้ว่า

"คำที่มักอ่านผิดและเขียนผิดกันอยู่เสมอ โดยออกเสียงเติมเข้ามา แล้วก็เขียนคำเพิ่มเข้ามาอย่างนี้ ทางนิรุกติศาสตร์ เรียกว่า "อุจจารณวิลาส" (อุด-จา-ระ-นะ-วิ-ลาด) ตรงกับภาษาอังกฤษว่า Euphony"

อุจจารณวิลาส มี ๖ พยางค์ต้องออกเสียงให้ครบ

ถ้าออกเสียงเพียง ๓ พยางค์จะเป็นเรื่อง  ยิงฟันยิ้ม

ตัวอย่าง "อุจจารณวิลาส" มีอีกหลายคำ เช่น

พรรณนา  (พัน-นะ-นา)   มักพูดว่า  พัน-ระ-นา
ยมบาล   (ยม-มะ-บาน)  มักพูดว่า  ยม-พะ-บาน
สวรรคต  (สะ-หวัน-คด)  มักพูดว่า  สะ-หวัน-นะ-คด
ประสบการณ์ (ประ-สบ-กาน)  มักพูดว่า  ประ-สบ-พะ-กาน
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 ส.ค. 17, 10:48

นักวิชาการเขามีคำเรียกลักษณะเช่นนี้ว่า "อุจจารณวิลาส"

พาให้ไปหาต่อ อุจฺจารณ - เปล่ง   กับ  วิลาส - งาม,สวย
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 ส.ค. 17, 15:38

เข้ามาเรียนวิชาภาษาไทยเพิ่มเติมครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์